Labada hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa mkamiti Kibayasi. Na mimi naitwa patrick Nduimana, tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni leo, Jumatano Januari 6 mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya afrika mashariki na maziwa makuu, vilevile kupitia masafa ya fm na sehemu mbalimbali duniani <muchos> Katika matangazo yetu hivi sasa, Rafael Wanok wa chama cha Demokratic nchini Marekani ameshinda uchaguzi wa marudio jimboni Georgia, huku matokeo ya kiti cha pili kati ya Mdemocratic John Asonof na Mrepublican senato David Padu bado yanasubiriwa. Na katika makala ya afya ya kila Jumatano utamsikia mtaalamu wa afya kutoka Misri anayeelezea umuhimu wa watu kwenda hospitali na kuangaliwa afya zao Unapoendesha maisha yako, basi umejiwekea utaratibu kwenda kupima afya, ili mradi unaweza kujua una matatizo gani, ujiepushe na nini, na kuna matatizo gani, uongeze kitu gani katika kuimarisha afya yako. Ni baadhi ya taarifa utakazozisikia kwenye matangazo yetu hivi sasa, ambayo pia yanasikika kupitia tovuti yetu voaswahili.com. Kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Patrick Ndugimana. Wabunge na wanaseneta wa Marekani wanakutana leo katika kikao cha pamoja kuhesabu na kuidhinisha kura za wajumbe kulingana na matokeo ya uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka jana. Huu ni utaratibu wa kawaida ikiwa hatua ya mwisho baada ya wajumbe kumchagua rais mteule Joe Biden hapo Disemba kumi na nne. Zaidi ya wabunge mia moja na darzeni ya maseneta wa chama cha Republican wamekwishatangaza kwamba watapinga matokeo ya kura za wajumbe kutoka majimbo sita aliyoshinda Joe Biden ambayo ni Arizona, Georgia, Michigan, Nevada, Pennsylvania na Wisconsin. Lakini juhudi hizo hazitafanikiwa kwa sababu baraza la wawakilishi linadhibitiwa na wabunge wa Demokrat walio wengi. Hata kwenye baraza la seneti linaloongozwa na Warepublican hakuna mafanikio ya kupinga kura za wajumbe, wakati kuna baadhi ya maseneta wa Republican wamesema hawawezi kupinga matokeo ya uchaguzi wa wajumbe. Biden alipata wajumbe mia tatu na sita. Naye Donald Trump alipata wajumbe 232. Biden anataapishwa Januari 20. Wafuatiliaji wa uchaguzi mkuu nchini Uganda wanaripoti kuongezeka kwa hofu nchini humo kufuatia kuongezeka kwa machafuko na ukandamizaji wakati nchi hiyo inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu wiki ijayo Januari tarehe 14. Upinzani mkubwa ni kati ya rais wa sasa Yoweri Museveni na mwanamuziki ambaye pia ni mbunge Robert Chagulanyi maarufu Bobby Wine ambaye na ufuasi mkubwa wa vijana. Mkuu wa shirika la kutetea haki za waandishi wa habari nchini Uganda Robert Sempala amesema kwamba zaidi ya waandishi wa habari mia moja wameshambuliwa tangu kampeni zilipoanza nchini humo. Sempala amesema kwamba matukio ya waandishi wa habari kushambuliwa yameongezeka kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea wakati wa uchaguzi mkuu. Amesema waandishi wa habari nchini Uganda wanapitia wakati mgumu kwa sasa wakiwa kazini serikali ya Uganda pia imeweka masharti magumu kwa waandishi wa habari ikiwemo kusajiliwa upya ndipo waruhusiwe kuandika habari za kisiasa. Wagombea kumi kwenye uchaguzi wa rais nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati wameomba matokeo ya wa uchaguzi wa tarehe 27 Disemba yafutwe na uchaguzi urudiwe, wakidai kwamba kulikuwa udanganyifu mkubwa na idadi ya wa wapiga kura ilikuwa ndogo. Jumatatu tume ya uchaguzi ilimtangaza rais Faustin Arkange Tuadera kuwa mshindi wa uchaguzi na idadi wa ya wapiga kura ilizidi asilimia sabini na sita licha ya mashambulizi ya waasi ambao walikuwa na nia ya kuvuruga uchaguzi. Wagombea hao kumi, ambao wamepinga matokeo ya uchaguzi, wanasema idadi ya walioorodheshwa kwenye daftari la wapiga kura ilikuwa asilimia thelathini na saba na kwamba usalama mdogo ulizorotesha kampeni na mchakato wa uchaguzi. Tunaomba matokeo yafutwe mara moja na uchaguzi ufanyike tena, wamesema katika taarifa waliotoa jumanne usiku. Waziri wa fedha wa Marekani Stephen Manuchin amewasili nchini Sudani hivi leo Jumatano, ikiwa ni ziara ya kwanza ya afisa mwandamizi wa Marekani tangu Rais Donald Trump alipoiondoa nchi hiyo katika orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi. Hadija ya Riami anaisoma ripoti kamili. Hatua hiyo ilikuwa muhimu sana kwa serikali ya Khartoum kurejesha uhusiano wa kawaida na Israel kama sehemu ya msukumo wa rais wa Marekani Donald Trump kwa mataifa ya Kiarabu kutia saini makubaliano pamoja na Israel. Nchi hizo mbili Sudan na Israel zimekubali kurejesha uhusiano kamili wa kidiplomasia na kuifanya Sudan kwa nchi ya tatu ya kiarabu baada ya Umoja wa Falme za Kiarabu UAE na Bahrein, ambazo zilichukua hatua ya kurejesha uhusiano wa kawaida na Israel. Mwaka jana Moroko pia ilirejesha uhusiano wa kidiplomasia na Israel. Ni ziara ya kwanza ya waziri wa fedha wa Marekani nchini Sudan. Mnuchin anatarajiwa kukutana na viongozi wa Sudan kujadili matatizo ya uchumi yanayokabili nchi hiyo. Sudan iko kwenye njia tete ya kuelekea kwenye demokrasia baada ya mapinduzi ya umma yaliyopelekea jeshi kuiangusha serikali ya diktekta wa muda mrefu Omar Al Bashir April mwaka elfu mbili kumi na tisa. Hii unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Jeshi la Ufaransa limethibitisha hii leo kwamba limewaua wanamgambo kadhaa wenye itikadi kali za Kiislamu katika shambulizi la ndege lililofanyika mwishoni mwa wiki katika jimbo la katikati la Mali. Hata hivyo, wanavijiji na kundi la kijamii wanasema karibu wageni ishirini waliokuwa wanahudhuria sherehe za harusi wameuawa kutokana na mashambulizi ya helikopta. Mitandao ya kijamii nchini Mali ilikuwa imejaa habari za uvumi siku ya Jumapili kuhusu tukio hilo lililotokea katika kijiji cha Bunti na wanavijiji wameliambia shirika la habari la AFP kwamba sherehe ya harusi ilishambuliwa kutoka hewani na helikopta zisizotambulika. Katika tukio tofauti, maafisa kwenye makao makuu ya kijeshi ya Ufaransa nchini Mali wameiambia AFP kwamba ndege zake za kijeshi zimeweza kuwaua darzeni ya wanamgambo katikati ya Mali baada ya kundi hilo kufuatiliwa kwa siku kadhaa. Haikufahamika ikiwa maelezo ya jeshi la Ufaransa na yale ya wakazi wa Bunti yanazungumzia tukio moja. Watu milioni mbili na laki mbili wamekoseshwa makazi yao katika jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigrei tangu vita kuzuka katika jimbo hilo mwezi Novemba, na nusu yao walikimbia baada ya nyumba zao kuchomwa moto, afisa wa serikali amesema. Gebre Meskel Kasa, afisa mwandamizi kwenye utawala wa muda wa Tigrei, amesema hayo katika mahojiano na televisheni ya serikali Jumanne usiku. Idadi ya walioachishwa makazi yao kwa mujibu wa afisa huyo ni mara mbili zaidi ya makadirio ya awali, ambapo taarifa zilisema kwamba watu laki tisa na nusu ndio walitoroka makazi yao katika jimbo la Tigrei, ikiwemo elfu hamsini waliokimbilia nchi jirani. Serikali kuu ya Ethiopia ilipiga marufuku ya kuingia Tigrei baada ya mapigano kuanza hapo Novemba nne kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa chama cha Tigray People Liberation Front TPLF chama ambacho kilikuwa kinaongoza jimbo hilo. Mwishoni mwa mwezi Novemba, serikali ya Ethiopia ilitangaza ushindi dhidi ya waasi wa TPLF. Mamlaka ya kusimamia dawa ya Umoja wa Ulaya inakutana hii leo kutafakari juu ya kutoa idhini ya kutumiwa kwa dawa ya chanjo iliyotengenezwa na kampuni ya Moderna kwa ajili ya kupambana na ugonjwa wa COVID-19 huweza kutumika katika mataifa 27 ya umoja huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Habari tuliyopatia uzito wa juu ni hapa nchini Marekani, tukiangazia uchaguzi wa marudio katika jimbo la Georgia. Chama cha Democratic kimepata ushindi muhimu katika duru ya pili ya uchaguzi wa viti viwili vya baraza la Senate kwenye jimbo la Georgia kwa kunyakua kiti kimoja, ambapo mshindi ni Rafael Warnock na kuongoza katika kiti cha pili ambacho matokeo yake hayajatangazwa bado. Ushindi huo kutokana na matokeo ya awali, unakaribia kukipatia chama hicho udhibiti wa baraza la Senati na hivyo kumpatia madaraka rais mteule Joe Biden uwezo wa kutekeleza malengo yake ya kisiasa pale atakapochukua madaraka rasmi Januari ishirini mwaka huu. Abdu Shakur Abord anatusimulia zaidi matokeo haya ambayo yanaweka historia katika jimbo hilo la kusini mwa Marekani. Ushindi wa kasisi Raphael Warnock unaotabiriwa na vyombo vya habari vya Marekani dhidi ya mpinzani wake senata Kelly Lofler unafuatia kampeni kali na kabambe ya wiki tisa katika jimbo hilo ambalo kwa miongo kadhaa sasa linashikiliwa na Republican. Kura zikiwa karibu zote zimehesabiwa, Warnock, ambaye anakuwa senata wa kwanza mmarekani mweusi wa jimbo hilo, anaongoza kwa zaidi ya kura elfu arobaini akiwahutubia wafuasi wake jana usiku kupitia mtandao aliahidi kufanya kazi kwa maslahi ya wa Georgia Georgia wote. So Georgia, Georgia ni heshima future kubwa future kwangu kutokana na imani yenu mlionipatia na ninaahidi hii leo kwamba ninakwenda kwenye baraza la Seneti ili kufanya kazi kwa wajiojia wote bila ya kujali nani kanipigia kura. Warnock anasema ana matumaini ushindi wake ambao hakuna anayetarajia utakuwa mfano kwa vijana kwamba kila kitu kinawezekana. We tuliambiwa hatuwezi kushinda katika uchaguzi huu, lakini leo usiku tumedhihirisha kwamba tukiwa na matumaini na kufanya kazi kwa bidii na kushirikiana na watu wote, basi chochote kile kinawezekana. Kwa upande wa king'anyiro cha uchaguzi wa pili Mdemokrat Yon Osof, mwandishi habari, anaongoza kwa zaidi ya kura elfu kumi na mbili dhidi ya senata Mrepublican David Perdue anayegombania mhula wake wa pili wa miaka sita katika Senate. Ikiwa Warepublican watashindwa katika kupigania kiti hicho cha pili huko Georgia, basi hilo litakuwa ni pigo la pili kwa hii leo kwa rais Donald Trump na Warepublican wanaopinga matokeo ya uchaguzi wa rais ambayo yanathibitishwa rasmi hii leo na bunge la Marekani. Wafuasi wa Trump wamekusanyika hapa Washington tangu jana kwa maandamano hii leo kudai kwamba kulikuwa na wizi wa kura wakati wa uchaguzi wa Novemba. Lora Uvwale mfuasi wa Trump anasema kuna haja ya kurudia tena uchaguzi huo. you know, election... ikiwa wanataka kufanya uchaguzi mwingine basi wacha tupige kura kwa mara nyingine lakini bila ya mashine zilizokuwa zinahesabu kura za uongo na kufanya mambo yasiyo sawa. Donald Trump alishinda uchaguzi. Kabla ya uchaguzi wa jana, wademokrat walikuwa na viti 48 dhidi ya 50 vya warepublican kwenye baraza la Senate. Hivyo, kutokana na ushindi wa Warnock na uwezekano wa Osof kupata ushindi, wademokrat watakuwa na viti sawa na warepublican 50 kwa 50, na hapo kumpatia nafasi makamu rais mteule Kamala Harris ambaye anakuwa rais wa baraza hilo kuongoza kazi za baraza hilo, akiamua na kupiga kura kuwapatia wingi wa Demokrat. Wademokrat tayari wana wingi mdogo kwenye baraza la wawakilishi, hivyo kutokana na kuchukua udhibiti wa mabaraza yote mawili Biden ataweza kupendekeza mageuzi muhimu katika ajenda yake ya kisiasa ikiwa ni pamoja na kuimarisha huduma za afya, kurudisha sheria za kudhibiti mazingira zilizoondolewa mnamo miaka minne ya utawala wa Trump, na kujaribu pia kulegeza sheria za uhamiaji. Lakini pindi wa Republican watachukua tena udhibiti wa baraza la Senate, basi hali ya kisiasa ya Biden itaweza kuwa ngumu na huenda akalazimika kufanya majadiliano ya mara kwa mara na wa Republican juu ya maswala tete. na tukielekea huko nchini Uganda ni kwamba vyama tofauti vya upinzani na wadau mbalimbali katika uchaguzi mkuu wa Uganda utakaofanyika Alhamisi wiki ijayo wamekubaliana kushirikiana na kufanya kazi kwa pamoja ili kuhakikisha kwamba hakuna udanganyifu katika hesabu ya kura wamekubaliana pia kushinikiza jumuiya ya kimataifa kuingilia kati na kuchunguza kile wanachotaja kama ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu nchini humo unaofanywa na serikali pamoja na wanajeshi. Kenneth Bwire ametuandalia ripoti ifuatayo. Wanasiasa na wanaharakati hao wakiongozwa na wanasiasa wa muda mrefu Paul Semogerere, Dkta Kiza Besije, miongoni mwa wengine wametangaza kile wametaja kama makubaliano muhimu yatakayobadilisha siasa za Uganda hata baada ya uchaguzi mkuu. Mengi katika makubaliano hayo yamebaki siri kati ya wahusika, lakini yanayojulikana kwa waandishi wa habari ni kwamba wanasiasa upinzani wote watashirikiana kwa karibu sana hata baada ya uchaguzi mkuu, japo lengo la ushirikiano huo halijawekwa wazi na hawajaeleza ni kwa nini hawawezi kushirikiana sasa na kuwa na mgombea mmoja kati yao kukabiliana na Rais Yoweri Museveni, lakini washirikiane baada ya mshindi na aliyeshindwa kujulikana. Wikilifu Bakandonda ni kiongozi wa muungano huo lengo letu kubwa ni kulinda kura na kuhakikisha kwamba matokeo yanayotangazwa ni ya kweli. Tumekubaliana kushirikiana na kufanikisha hilo. Iwapo mmoja wa wagombea wa upinzani atashinda kiti cha urais na kumwondoa rais Yoweri Museveni, vigogo hawa wa upinzani wamekubaliana kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Makubaliano haya yanatoa picha kwa kiasi fulani, sababu wagombea wote wa woto, upinzani kumi hawajakuwa wakishambuliana kwa maneno katika kampeni na iwapo mmoja wao amekuwa akikamatwa na kuzuiliwa na polisi, wote wamekuwa wakisitisha kampeni zao na kutaka mwenzao kuachiliwa huru. Kizza Besigye ameonya kwamba ili malengo yao yafanikiwe, juhudi zinahitajika kutoka kwa kila mmoja. Kama kweli tunataka kuona mabadiliko tunayowataka, tunastahili kufanya mengi zaidi ya tunayoyafanya, usiku na mchana, kwa sababu hatuna muda kabisa. Wanasiasa na wanaharakati hao wamekosoa hatua ya rais Yoweri Museveni kutumia wanajeshi katika uchaguzi mkuu kama ngao dhidi ya upinzani wake kisiasa. Paul Semo Gerere amesema kwamba hakuna vile wanajeshi wanaweza kuhusika katika uchaguzi kwa njia ya utulivu na amani, kwa sababu mafunzo wanayopokea ni ya kulinda nchi dhidi ya adui, na lugha wanayoelewa ni kutumia nguvu dhidi ya adui na wala sio kushirikiana na raia. Tafadhali achana na wanajeshi, wafanye kazi yao ya kulinda nchi dhidi ya maadui kutoka nje. Wanajeshi hawastahili kutumika katika kusimamia uchaguzi. Usiwape wanajeshi mzigo wa kufuata masilahi ya kisiasa ya walio madarakani wala kuwa kinga kwa rais Museveni dhidi ya wapinzani wa kisiasa ambao hata hawana silaha. Katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita, chama kikubwa cha upinzani cha Forum for Democratic Change, FDC, kilikuwa na mpango kama huo wa kuhakikisha kwamba hakuna wizi wa kura unafanyika. Chama hicho kiliunda kituo chake cha kuhesabu kura, lakini wasimamizi wote wa chama walikamatwa, ofisi kuzingirwa na polisi na msako mkali kufanyika. Dakta Kiza Besije aliyedai kuibiwa kura alikamatwa na kusafirishwa kwa ndege ya polisi hadi Moroto, karibu kilomita mia tano kutoka Kampala. Kenes Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Na tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, tunaarifiwa kwamba mashirika ya wanawake eneo la Mashariki nchini humo yanaliomba bunge kujadili swala la usalama kwa safari ya kwanza, na vilevile kumwomba rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi ashirikiane na mataifa mengine ili watu waliotajwa katika ripoti za Umoja wa Mataifa Kuhusika na uhalifu nchini DRC wakamatwe. Taarifa zaidi anayo mwandishi wetu Austeri Marivika kutoka DRC. Siku moja baada ya bunge kufungua kikao chake mjini Kinshasa, mashirika ya wanawake hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaomba wabunge kuweza kujadili swala la usalama, na vilevile vile kusukuma serikali kuwakamata watu wote waliohusika katika uhalifu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo miaka iliyopita. Josephine mali Mukono ni kutoka shirika lenye kutetea haki za wanawake KAFED, kivu Kaskazini. Sisi kama akina mama, kitu kya muhimu ambacho wanabungi wangeweza kuzungumzia ni usalama wa mashariki ya Kongo. Kweli tumekumbwa na mauaji, sherti wanabungi wawaze sana juu ya usalama wa North Kivu. Baadaye tunapenda wazungumzie ripoti mapingi ya, ya Umoja wa Mataifa. Ripoti hii itasaidia kuweza kuwapa malipizi watu fulani fulani ambao waliweza kufanya mambo machafu katika nchi ya Kongo katika mji wa Kinjasa wakiwa bungeni. Nazungumza naye Kizeribo Kasereka Watevwa. kwa muda wa mwezi mmoja tumefungua kikao, na lazima tuweze kuweka ofisi mpya ya bunge baada ya kumtimua spika wa bunge Janini Mabunda siku zilizopita. Kizeribo Watevwa ni mmoja wa wabunge mjini Kinjasa kutoka Beni. Kama mnavyojua ofisi ambayo ilikuweko iliweza kuangushwa na sasa kikao kimefungua ili tuweze kuweka kufungu, ofisi mpya ya bunge. Hata ndani ya kikao chenyewe kutaweza kuwa uchunguzi fulani fulani ambayo inaitwa control parlementaire, kitu ambacho wenzetu ambao sasa wanajifunza kuwa wapinzani wameweza kukikataa, na ndio muliweza kusikia uh, mbunge mmoja mwenzetu ambaye anaitwa Manara alitaka kuvunja hata meza ambako tunaongelea lakini aliweza kuzuiliwa na, na wenzake. Janet Kabila, mmoja wa wabunge na ambaye anasimamia kamati ya ulinzi na usalama bungeni, ameomba uchunguzi wa haraka uweze kufanyika kuhusu ajali za ndege za mara kwa mara, hasa zile za jeshi ambazo zimekuwa zikianguka na kusababisha vifo vya wanajeshi. Nimezungumuza naye Kizerbo watevwa kuhusu swala hilo. Tunafikiri ni jambo nzuri na sisi tunifikiri kwamba uchunguzi uweze kufanyika kwa mambo mengine yon. Labda tangu zamani tulikuwa tukiomba uchunguzi ufanyike hata kwa wale ambao wanafanya vitendo visiyoendeka ndani ya, ya jimbo letu ya Kivu ya kaskazini, ili wanaofanya makosa zaidi waweze kuadhibiwa kufatana na sheria ya, ya perekaji. Hata hivyo nimezungumza naye Lora Mugiraneza mchambuzi wetu wa maswala ya kiusalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mambo ya usalama kwetu wamesha kuitupilia mbali, inabidi tu wakaaji vijana wa kongomani wasimame daima, sababu hata MONUSCO, Umoja wa Mataifa, hatuna matumaini tena. Unajua tumekwisha kuchoka, tangu zamani tumengojea amani, lakini watu wanaendelea kuuawa. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Katika makala yetu ya afya inayokujia kila siku ya Jumatano, leo tunaangazia kuhusu kwenda kwa daktari kila baada ya muda fulani kwa ajili ya kuangalia maendeleo ya afya ni jambo linalotiliwa umuhimu na wataalamu wa afya Licha ya kuwa baadhi ya wa watu kutojiwekea utaratibu huo kwa sababu mbalimbali walizo nazo. Kwa upande wa watu wenye kujiwekea utaratibu wa kufanya vipimo kamili vya afya zao kila baada ya muda fulani, wanaona kuwa jambo hilo huwapelekea kuishi kwa amani. Mwandishi wetu wa Cairo Shafii Mbinda anayo taarifa kamili. Amin. Dkt. Hassan Bahagati anasema kwamba swala la kufanya vipimo kamili vya afya kila baada ya muda fulani ni muhimu sana, kwa sababu unaweza kuyagundua maradhi kabla ya kukuathiri zaidi, akitolea mfano baadhi ya maradhi yasiyo na dalili za wazi kuonekana kama kirusi cha ini au hata saratani, kwa huku akiwahimiza watu kujiwekea utaratibu wa kuangalia afya zao walau kwa kuanza na vitu vyepesi kama kupima mkojo na mengineyo, ambayo vipimo vyake ni vidogo, lakini vinaweza kukuwezesha kugundua mengi kama vile mwenendo wa mapigo ya moyo na kisukari. Madaktari wengi wanaonekana kuwa na furaha kwa kuwa milango ya zahanati zao iko wazi ili kupokea aina zozote zile za matatizo ya kiafya. Inashauriwa kwamba miongoni mwa faida za kufuatilia maendeleo ya afya ni mtu kuwa katika hali nzuri ya kukabiliana na msongo wa mawazo, hasa pale linapogundulika tatizo la kiafya mapema kabla ya kukuwa na kuongezeka, jambo ambalo wakati mwingine linawasaidia madaktari wanapokaa na mgonjwa ili kumwonyesha matokeo ya vipimo vyake. Adinani Magingo anasema kwamba yeye hakuwa na utaratibu wa kufanya vipimo kamili vya afya yake, lakini hivi sasa anafanya hivyo kila baada ya muda fulani, ili kujua maendeleo ya afya yake na pia ni jambo linalomwongezea amani. Mimi nilikuwa sina utaratibu wa kupima afya, sikukaa sasa baada ya muda kwenda kuangalia afya yangu na hivi na hivi na hivi, sikuwa na utaratibu huo lakini nilipokuwa ninajihisi kwamba labda nina tatizo fulani, ninajihisi maumivu kwenye mwili, labda ninajihisi labda pengine nina tatizo fulani, labda nina tatizo fulani na kwenda kucheki tatizo, sio labda nina tatizo fulani, basi ah, kwa nini nisiende kucheki afya yangu kwa ujumla, nikajua tatizo ambalo linanisumbua. Tangu kipindi hicho nilipoenda kucheki afya yangu, nakuta afya afya ni nzuri, hakuna tatizo lolote tu, ni matatizo madogo madogo tu, nikapata dawa, nikatibia, nikajikuta niko vizuri, na nikajikuta kwamba nina amani ya kutosha, na tangu kipindi hicho nikaeka utaratibu wa kila baada ya miezi sita au kila baada ya mwaka niende nikapime, niangalie. Ni dhahiri kwamba watu wengi huyakimbilia maduka ya madawa pindi wapatapo matatizo ya wa kiafya kimazoea, lakini bado inahimizwa, kwenda kumwona daktari ni jambo muhimu, kwani wakati mwingine tatizo linalojitokeza mwilini na kulitibia kwa dawa fulani bila uchunguzi wa kiafya, huenda likawa ni dalili tu za maradhi. Hivyo inashauriwa kupata vipimo na kutibu chanzo cha tatizo. Kwa mfano, mtu anaposumbuliwa na tatizo la kutopata choo na kisha kujitibu mwenyewe bila vipimo vya kiafya, hili linaweza kuleta madhara hapo baadaye, iwapo litakuwa linatokea katika hali ya kuendelea mara kwa mara, kwani tatizo la kutopata choo halitokani na aina ya vyakula fulani tu au mtindo wa ulaji, bali huenda ikawa ni dalili za maradhi yanayonyemelea mfumo wa umeng'enyaji chakula, uvimbe tumboni, au pia uwepo wa majeraha kwenye uti wa mgongo na mengineyo. Kwenye mazungumzo na Adinani Magingo ameendelea kuwasa watu kuwa na utaratibu wa kwenda kupima afya zao kila baada ya muda fulani, ili kujiepusha na baadhi ya matatizo yanayoweza kujitokeza na kumpelekea kukosa kazi, kuathirika kisaikolojia, au hata kuathiri mazingira ya upatikanaji wa ajira kwa ujumla. Unapoendesha maisha yako, basi uwajiwekea utaratibu wa kwenda kupima afya, ili mradi utaweza kujua matatizo gani, hujiepusha na nini, na huna matatizo gani, uongeze kitu gani katika kuimarisha afya yako kwa sababu huwezi ukakaa mtu kwa kujua tatizo lako lolote, unasema mpaka unahitajika ufanye kitu fulani. Kwa sababu unahitajika kuna kufanya kazi, wakakuhitaji cheti cha afya ili uweze kupata kazi. Unajijui, basi ni kwamba unakupima afya yako, unapatikana afya yako sio vizuri, kazi huwezi kuipata. Maanake ungekuwa unajitambua mapema, unajifahamu mapema. Kwa sababu hii kazi mimi nahitaji, hata nikaenda kuichei, hata nikaenda kupima mimi ni mzima, sina tatizo itafanikishwa kuifanya hii kazi ikiwa gharama za afya kuwa ni miongoni mwa sababu za watu kutojiwekea utaratibu wa kufanya vipimo kila baada ya muda fulani. Aidha, ile hali ya mtu kujiona hatetereki kiafya kwa muda mrefu, nayo inatajwa kuwa ni miongoni mwa sababu, kama ilivyo pia kwa mtu kuwa na wasiwasi juu ya kupata matokeo yasiyoridhisha kuhusu afya yake baada ya kufanya vipimo, hali ambayo madaktari wanamshauri mtu wa aina hii kufuatilia matokeo ya afya yake huku akitafuta ushauri wa kisaikolojia na kwa mtu ambaye hupendelea kufanya vipimo kila pale anapohisi tatizo la kiafya basi ni muhimu kufuatilia maendeleo ya afya yake hata kwa kufanya mawasiliano na daktari kwa njia ya simu hususan katika kipindi hiki ambacho bado sehemu nyingi ya dunia maambukizi ya kirusi cha korona yanaendelea kuwa ni tishio kutoka mjini kairo shafii mbinda sauti amerika hadi hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika voa kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Saida Hamdun, msimamizi alikuwa Khadija Riami, imeshirikiana na Patrik Nduyima na jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia wakati mzuri popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza msimamo na maoni ya serikali ya Marekani. Zaidi ya vizazi viwili vilivyopita, Marekani na Vietnam walikuwa vitani katika miaka ya 1960 na mwanzoni wa miaka ya 1970, majeshi ya Marekani yalitumiwa milioni ya galoni za kemikali kuharibu msitu ambao walijificha wanajeshi adui wakati wa harakati zao. Kemikali ambayo ilijulikana kama agent orange mchanganyiko Dioxin, kemikali ambayo tangu wakati huo tumejifunza imekuwa na athari za kiafya na mazingira. Tangu vita kumalizika, Marekani na Vietnam wamepiga hatua kubwa katika kuweka kando tofauti zao, mwishowe kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia mnamo mwaka 95. Nchi hizi mbili sasa zinashirikiana kwa kiasi kikubwa katika biashara na uhusiano wa kiuchumi. Wanashirikiana katika nyanja za sayansi na teknolojia, elimu, mazingira na afya, ulinzi na usalama, na kutatua masuala ya urithi wa vita. Ushirikiano juu ya urekebishaji wa mazingira au kusafisha maeneo ambayo yalikuwa yamechafuliwa sana na kemikali Agent Orange ilikuwa juu kwenye orodha. Kwa ombi la serikali ya Vietnam, serikali ya Marekani ilifanya kazi kupitia shirika la kimataifa la misaada ya maendeleo USAID, ilikubali kukamilisha kusafisha uwanja wa ndege wa Da Nang ambao ulikuwa na viwango vya juu vya dioxin kwenye mchanga uliosalia kutoka kwenye vita. Mradi huo ulikamilishwa mwaka 2018 na kilichofuata kwenye orodha hiyo ilikuwa eneo la uwanja wa ndege wa kijeshi wa Bien Hoa, eneo ambalo lilihifadhi na kutunza kemikali ya orange wakati wa vita vya Marekani na Vietnam, na eneo kubwa zaidi la kemikali ya dioxin huko Vietnam. USAID inakadiria juhudi za jumla za kurekebisha zitakamilika kwa kipindi cha miaka kumi. Mwishoni mwa Novemba mwaka huu, mshauri wa usalama wa kitaifa Robert O'Brien alitangaza kuwa USAID itachangia dola nyingine milioni 20 kusafisha eneo la uwanja wa ndege wa kijeshi wa Bien Hoa na kufikisha jumla ya mchango wa Marekani kwa zaidi ya dola milioni mia moja na kumi. Zamani tulikuwa wapinzani kwenye uwanja wa vita, lakini leo uhusiano wetu wa usalama unahusu ushirikiano Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alisema. Tangu wakati huo tumejenga urafiki juu ya maslahi ya kawaida, kuheshimiana na dhamira ya ujasiri ya kuachana yaliyopita na kutazama siku zijazo. Marekani imejitolea kufanya kazi na serikali ya Vietnam kusuluhisha madhila ya urithi wa kivita, wakati ikiendelea kuimarisha uhusiano wa kiuchumi, kiutamaduni na usalama kati ya nchi hizo mbili. Jitihada za USAID kusafisha dioxin kote Bayan Hoa na Danang zimekuwa muhimu pia katika kujenga uaminifu na ushirikiano, wakati wa kuimarisha uhusiano mkubwa wa Marekani na Vietnam. Hiyo ilikuwa tahariri iliyoeleza msimamo na maoni ya serikali ya Marekani.