kumekucha afrika hii ni kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka washington dc karibu popote ulipo ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi saa za afrika mashariki na saa 11 saa za Afrika ya kati. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Sunday Shomari, ikiwa leo ni Jumatano Januari 6 mwaka 2021, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Karibuni. Leo kwenye Kumekucha Afrika, baadhi ya maswala tunayoangazia ni kufunguliwa tena kwa shule nchini Kenya licha hali iliyoko ya kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona. Je, baadhi ya wanafunzi waliorudi shuleni wanasema nini kuhusu hatua hiyo? Kusomea nyumbani kuna changamoto nyingi, so nilionelea tu bora tukasomea huko shuleni, kwa hizo hali zenye ziko lakini ningeomba tu serikali ihakikishe imetimizwa mikakati ya social distance. Lakini shuleni unakuta kuna library, kuna nini. So kuna uchambuzi zaidi, hivyo ni vidokezo tu. Lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Sunday Shomari. Waziri wa afya wa Ufaransa Olivier Veran amesema Jumanne kuwa taifa hilo litaharakisha na kurahisisha mpango wake wa chanjo ya COVID-19 baada ya kushutumiwa kwa kushindwa kutekeleza vyema hatua ya awali ya programu hiyo. Katika mahojiano yake na redio ya Ufaransa, Veran alisema zaidi ya madaktari elfu mbili wauguzi na wahudumu wengine wa afya wamekusha pata chanjo. Alitangaza pia kuwa askari wa zimamoto na wafanyakazi wa misaada wa nyumbani wenye umri wa miaka hamsini na zaidi watapewa kipaumbele kwa sababu pia ni wataalamu ambao wanawasiliana na watu dhaifu na ambao wanaweza kufanya kazi na wagonjwa. Kampeni ya chanjo ya kasi zaidi inakuja baada ya serikali kukosolewa kwa kutolewa kwa chanjo polepole, ikitoa zaidi ya chanjo mia tano tu katika wiki ya kwanza ikilinganishwa na mamia ya maelfu yaliyotolewa na Ujerumani katika kipindi hicho hicho. Polisi wa Ethiopia walimwachilia mpiga picha wa shirika la habari la Reuters Kumera gemechu siku ya Jumanne baada ya kumuweka kizuizini bila mashtaka kwa siku kumi na mbili. Polisi walimwambia wakili wake Melkamu ogo kwamba njia zao za uchunguzi zilijumuisha mashtaka ya kusambaza habari za uongo, kuwasiliana na vikundi vinavyopambana na serikali na kuvuruga amani na usalama wa umma. Walakini Ogo kwa upande wake alisema hajaona ushahidi wowote. Tunafurahi kwamba Kumera ameachiliwa na kuungana tena na familia yake Kuachiliwa kwake hii leo kunathibitisha kuwa hakufanya chochote kibaya, mhariri mkuu wa Reuters Stephen J. Adler alisema katika taarifa yake, akiongeza, Komera ni mwandishi wa habari ambaye mara kwa mara ameonyesha weledi wake na kujitolea kwa usahihi, kama sehemu ya timu ya Reuters ambayo inaripoti kutoka Ethiopia kwa njia ya haki, huru na isiyo na upendeleo. Wanahabari kama Komera lazima waruhusiwe kuripoti habari hiyo kwa masilahi ya umma bila hofu ya kunyanyaswa au kudhurika popote walipo, aliongeza. Polisi na mwendesha mashtaka wa Ethiopia hawakujibu maswali kutoka kwa Reuters juu ya sababu za kukamatwa kwa Komera na kuachiliwa baadaye. Komera mwenye umri wa miaka 38 amefanya kazi na shirika hilo la habari la Reuters kwa miaka 10 na mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema siku ya Jumanne amesikitishwa kwamba hadi sasa China bado haijaruhusu timu ya kimataifa ya wataalam wa afya wanaohitajika kuingia nchini humo kutathmini kiini cha virusi vya korona. Harison Kamau ana taarifa zaidi juu ya hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, timu hiyo ya watu 10 ilipangwa kuingia China mwezi huu ili kufanya uchunguzi unaosubiriwa kwa hamu kuhusiana na kiini cha virusi vya korona vilivyotangazwa kwa mara ya kwanza mwishoni mwa mwaka wa 2019 katika jimbo la Wuhan. Wakati akihutubia wanahabari kwa njia ya kimitandao, Gabriel Sus alisema na mnukuu, tumesikitika kusikia kuwa kufikia sasa China haijakamilisha swala la vibali vya timu hiyo kuingia nchini Mwisho wa nukuu. Ameongeza kusema kuwa amekuwa kwenye mawasiliano na afisa wa ngazi ya juu wa afya wa China akimweleza azma ya WHO kuhusu ziara hiyo iliyopangwa kwa ushirikiano na Beijing. Timu hiyo imepangwa kuongozwa na Peter Ben Embarek ambaye ni mtaalamu wa magonjwa ya kuambukizwa na wanyama kwenye WHO na ambaye mwezi Julai mwaka jana alifanya ziara nchini China. Wakati ziara hiyo ikisubiriwa, tayari Beijing imekuwa ikitoa maelezo tofauti kuhusu kiini cha virusi hivyo, wakati mwanadiplomasia wa ngazi ya juu Wang Yi akisema kuwa uchunguzi ambao umekuwa ukifanywa umebaini kuwa virusi hivyo vilianzia kwenye maeneo tofauti. China imelaumiwa na baadhi ya mataifa kutokana na ilivyochukulia janga hilo lilipotokea, huku rais wa Marekani Donald Trump akidai kuwa huenda ilificha taarifa kuhusu virusi hivyo mwanzoni. Washington ilitangaza nia yake ya kujiondoa kwenye WHO wakati ikishuku uchunguzi wa kwanza uliofanywa na wataalam wa afya wa China kuhusiana na kiini cha janga hilo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na mahakama moja ya Vietnam imemhukumu Pham Chi Dung, mkosoaji maarufu wa serikali na mchambuzi wa sauti Amerika kwenda jela miaka 15 kwa kutengeneza na kusambaza propaganda dhidi ya serikali. Mshtakiwa mwenzake Dung mwandishi Nguyen Tuang Tui na Le Humin, kila mmoja wao alihukumiwa miaka 11 jela na wote watatu watakuwa kwenye kizuizi cha miaka mitatu baada ya kuachiwa huru. Wakili wa utetezi alisema Dang, mwenye umri wa miaka 55, ni rais na mwanzilishi wa chama cha Vamaya na upande wote cha waandishi wa habari cha Vietnam kilichoanzishwa mwaka 2014, taasisi ambayo inapigania uhuru wa waandishi wa habari uhuru wa vyombo vya habari na demokrasia katika nchi ambayo vyombo vyote vya habari vinamilikiwa na serikali. Mexico imekuwa nchi ya hivi karibuni kupitisha chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa kwa pamoja kati ya kampuni kubwa za madawa za Uingereza na uswidish AstraZeneca na Oxford. Waziri Marcelo Ebrard aliandika katika ukurasa wake wa Twitter habari hiyo njema kwamba serikali imetoa ruhusa ya dharura kwa ajili ya chanjo hiyo Jumatatu, akiongeza kwamba uzalishaji huo utaanza mara moja. Chanjo ya AstraZeneca inaungana na Pfizer BioNTech, ndiyo pekee mpaka sasa zilizopitishwa nchini Mexico. Hatua za mwisho za majaribio ya AstraZeneca na Oxford zilionyesha kuwa zenye asilimia 70 ya mafanikio dhidi ya COVID-19. Chanjo hiyo ilikuwa na mafanikio ya asilimia 62 kwa washiriki ambao walipewa dozi mbili, lakini majaribio mengine inaonyesha kuwa ina mafanikio ya asilimia 90 ikitolewa nusu dozi halafu dozi nzima wiki kadhaa baadaye. Tofauti na chanjo za Pfizer BioNTech ambazo zinahitaji kuwekwa kwenye majokofu ya baridi sana, chini ya nyuzi joto 70, chanjo hii mpya inaweza kuwekwa kwenye joto la kawaida na nyuzi joto 2 hadi 8 Celsius, na kuifanya iwe rahisi na kwa usafirishaji na kuwapa watu kwenye maeneo masikini zaidi na kwenye vijiji. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi linaripoti kuwa kiasi cha raia wa ethiopia 800 wamewasili mashariki mwa sudan tangu kuanza kwa mwaka mpya hii inafikisha idadi ya wakimbizi ambao wameukimbia mkoa uliogubikwa na mzozo wa tigri nchini ethiopia kufikia zaidi ya elfu hamsini na sita tangu mwanzoni mwa mwezi novemba Adija Riami anaisoma ripoti ya Lisa Schlein kutoka kule Jeneva. Idadi ya watu wanaowasili iko chini sana kuliko mwanzoni mwa mzozo, wakati mapigano ya Tigrei yalipokuwa makali na maelfu walikuwa wakikimbia kila siku. Msemaji wa UNHCR Andre Mahechich anasema mamia ya Waethiopia wanaendelea kukimbia kuokoa wa maisha yao. Anasema wakimbizi wanawasili mashariki mwa Sudan wakiwa wamechoka na dhaifu baada ya siku kadhaa za kusafiri wakiwa na chakula kidogo na nguo walizobeba mgongoni tu. Waliowasili hivi karibuni wameelezea walivyojikuta katika mzozo na kuwa waathirika wa makundi mbalimbali yenye silaha, wakikabiliwa na hali hatari ikiwemo wizi katika nyumba zao, Kuandikishwa kwa, kwa nguvu kwa wanaume na wavulana, manyanyaso ya ngono dhidi ya wanawake na wasichana. Maechichi anasema zaidi ya asilimia thelathini ya wakimbizi ni wadogo chini ya miaka 18 na na asilimia tano ni wazee zaidi ya miaka 60. Anasema vituo viwili vya kuwapokea viko karibu na mpaka na Ethiopia, na vina msongamano mkubwa na hatari kwa usalama wa wakimbizi. Kwa sababu hiyo anasema UNHCR washirika na tume ya wakimbizi ya Sudan wanawahamisha wakimbizi haraka iwezekanavyo kwenye eneo jipya ndani ya Sudan. Anasema serikali na mashirika ya misaada inazidisha misaada yao kwa ongezeko la idadi ya wakimbizi. Mashirika zaidi ya ishirini yako huko. Anasema yanatoa makazi, huduma za afya, chakula na lishe bora. Ameelezea haja ya ufadhili mkubwa zaidi ambao unahitajika ili kufanya operesheni za kibinadamu. Kimsingi, ni muhimu sana kuboresha zaidi hali ya maji well na usafi wa vyoo katika kambi za wakimbizi na maeneo ya kuwapokea pamoja na kuimarisha hatua za kuzuia COVID-19, ikiwemo vituo vya kuwatenga watu. Ufadhili wa ziada pia unahitajika kuhimili miradi ya makazi na kuboresha hali ya maisha ya wakimbizi katika kambi, hasa ikitarajiwa kuwa msimu ujao wa mvua huenda ukaanza mwezi Mei. Mwishoni mwa mwaka 2020, UNHCR na washirika wake waliomba msaada wa ziada wa dola milioni 156 ili kukidhi mahitaji ya dharura ya wakimbizi wa Ethiopia wanaokimbia Tigrei katika nusu ya kwanza ya mwaka 2021. Hadi hivi sasa dola milioni 40 tu zimeahidiwa, ikiwa ni pungufu na kiwango ambacho kimeombwa. Za kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Sandey Shomari. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ameendelea kukita mizizi zaidi kwenye uongozi wa taifa hilo, hasa baada ya bunge la kongres lenye wasosialisti wengi kuzinduliwa Jumanne bunge hilo limepangwa kuongozwa na aliyekuwa mkuu wa wafanyakazi wa umma Jorge Rodriguez, wakati Maduro mwenyewe akitarajiwa kuhudhuria vikao baada ya kususia kwa miaka kadhaa pale upinzani ulipochukua udhibiti wa bunge. Kupitia ukurasa wake wa Twitter, Maduro alisema kuwa huo ni ukurasa mpya kwenye bunge la Venezuela na kwamba sasa Venezuela iko tayari kupiga hatua katika kujikwamua kiuchumi, kuleta maridhiano pamoja na amani ya kitaifa. Kuundwa kwa bunge jipya kumefuatia uchaguzi uliofanyika Desemba 6 na uliohususiwa na upinzani na kupelekea wabunge wa kisoshalisti kuchukua udhibiti wa bunge la kitaifa. Hatua hiyo huenda ikabadili siasa za Venezuela kutokana na kuwa mataifa mengi ya Magharibi ikiwemo Marekani hayatambui utawala wa Maduro na badala yake yanamtambua Juan Guaido kama rais aliyechaguliwa kwenye uchaguzi wa mwaka 2015 hata hivyo, umaarufu wake umeendelea kushuka tangu alipojitangaza kuwa rais mwanzoni wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Na tuzo za Grami za mwaka elfu mbili na ishirini na moja hazitafanyika tena mwezi huu huko Los Angeles, California, na badala yake zitatangazwa mwezi Machi kwa sababu ya kuongezeka kwa visa vya virusi vya korona pamoja na vifo. Waandaaji wa tuzo hizo waliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumanne kuwa onyesho hilo la mwaka litasogezwa mbele kutoka tarehe yake ya awali Januari 31 hadi tarehe isiyojulikana mnamo mwezi Machi. Tuzo hizo za Grami zitafanyika Los Angeles, California, katika kituo cha Staples, kaunti ya Los Angeles, ambako ndio kitovu cha ugonjwa huko Kalifornia, ambako kumezidi vifo elfu kumi na imekuwa asilimia arobaini ya vifo. Mwanamuziki Biyanse ndiye anaongoza katika tuzo hizo za mwaka huu akiwa na uteuzi katika vitengo tisa. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc miezi 16 baada ya nigeria kufunga mipaka yake kwa mataifa jirani kutokana na matatizo ya uingizaji bidhaa haramu pamoja na silaha ndogo ndogo sasa imefunguliwa tena kwa minajili ya kuimarisha biashara ya kieneo huku wachambuzi wa kiuchumi wakiwa na maoni mseto kuhusiana na hatua ya awali ya kufungwa kwa mipaka hiyo mwandishi wetu wa lagos collins ato hegbe Uamuzi wa, wa kufungua tena mipaka yake ulitangazwa na waziri wa fedha Zainab Ahmed baada ya mkutano wa baraza la mawaziri mjini Abuja. Bibi Zainab anasema wakati mipaka imefunguliwa tena, zile bidhaa ambazo ni haramu hazitaruhusiwa kuingizwa Nigeria. na hivi sasa, kwa vile mipaka imefunguliwa itachukua muda kabla faida kuonekana. So right uh, kilichosukuma Abuja kuamua kufungua tena mipaka inaweza kuwa sababu ya uchumi, ambayo umeingia awamu mpya ya hali mbaya na ukweli ni kwamba janga la covid-19 limeathiri sana biashara na petroli kushuka bei katika soko la kimataifa. Matokeo ya uamuzi huu labda yataonekana labda baada ya muda, kadri mwaka mpya unavyoendelea. ka Lagos, Nigeria, jina langu ni Collins Atohengwi kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america Washington. Na Baraza la Ushirikiano wa Mataifa ya Ghuba Jumanne limefanya kikao chake cha arobaini na moja cha kila mwaka nje kidogo ya mji mkuu wa Saudi Arabia wa Riyadh, wakati ukiwa na matumaini ya kusuluhishwa kwa uhasama wa muda mrefu kati ya taifa hilo na Qatar. Tayari Saudi Arabia imekubali kufungua mipaka yake kwa Qatar. Harison Kamau anaisoma taarifa kamili. Televisheni ya Qatar ilionyesha kiongozi wa taifa hilo Sheikh Tamim bin Hamad al Thani akialikwa kwenye uwanja wa ndege na hasimu wake wa muda mrefu mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohamed bin Salman kabla ya kufunguliwa kwa kikao kwenye jimbo la Al Ula. Bin Salman ambaye aliongoza mkutano huo aliwashukuru viongozi wa ufalme huo kwa kushauriana na Qatar kwa muda mrefu ili kuleta uwiano ulioshuhudiwa kwenye mkutano huo. Arthani, kama yahbut... anasema kuwa anamshukuru marehemu Emir wa Kuwait Shekh Sabah Al Ahmad Al Saba pamoja na kiongozi wa sasa wa taifa hilo Emir Shekh Nawaf Al Ahmad Al-Saba pamoja na washirika wengine kama vile Marekani kwa kuleta maelewano na Katar ambayo sasa yatiwa saini ili kuleta uthabiti wa, wa kieneo. Saudi Arabia imefungua tena mipaka yake kwa Qatar na kuruhusu safari za ndege na meli kutokana na mkataba mpya, wakati vyombo vya habari vya mataifa ya kiarabu vikionyesha kituo cha mpakani kati ya mataifa yote mawili kikianza operesheni zake. Hata hivyo, hakuna magari mengi yaliyokuwa yakivuka mpaka huo ingawa zaidi ya malori mia nane ya vyakula pamoja na bidhaa nyingine muhimu huvuka kila siku. Mdadisi wa masuala ya kisiasa kutoka Qatar, Majid Al Ansari, ameambia televisheni ya Al Jazira kwamba haamini kuna mengi yaliyosuluhishwa kufikia sasa kati ya mataifa manne yaliyofunga mipaka yake kwa Qatar mwaka wa 2017 lakini kuna matumaini kuwa yatasuluhishwa muda unavyokwenda. Saudi Arabia, Misri, Bahrain na Umoja wa Falme za Kiarabu zilifunga mipaka yao kwa Qatar kwa madai kuwa taifa hilo lilikuwa likifadhili makundi ya kigaidi pamoja na kutumia chombo chake cha habari cha Aljazira kukashifu mataifa hayo. Kulikuwa na madai pia kuwa taifa hilo lilikuwa na uhusiano wa karibu na Iran. Mdadisi wa maswala ya Kuba anayeishi hapa Washington DC, Theodo Karasik anasema kuwa utawala wa Trump umeshinikiza mataifa hayo kufungua mipaka ili kuhakikisha udhibiti wa kieneo wakati huu wa janga la korona. Ameongeza kusema kuwa bandari ya Saudi Arabia ni muhimu sana kwa Qatar kuagiza bidhaa, ingawa pia inahusisha kukabiliana na Iran na Uturuki. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo kwenye makala ya vijana tunaangalia hali ilivyo huko nchini Kenya ambapo shule zimefunguliwa tena Jumatatu, baada ya kufungwa tangu mwezi Machi kutokana na virusi vya korona. Lakini Kenya bado ipo kwenye janga hilo na kuna wasiwasi kati ya walimu na wazazi juu ya maambukizi kuongezeka. Lakini je, hali ikoje kwa upande wa wanafunzi? Basi mwenzangu Sande Shomari amezungumza na baadhi ya wanafunzi kutoka shule ya upili ya Ganze ya wavulana na vilevile vile ile ya wasichana ya Ganze huko Kilifi nchini Kenya. Hebu tusikie wanavyosema. Kenya ilifunga shule katikati ya mwezi Machi kama hatua ya kudhibiti virusi ambao vimeua karibu watu elfu moja na mia saba nchini humo, kwa mujibu wa taarifa zilizokusanywa kukusanywa chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani. Wakati serikali nchini humo imeagiza wanafunzi kurudi shuleni, wanafunzi hao tayari wako madarasani na kwenye mabweni kuanzia Jumatatu wiki hii lakini kuna changamoto za kila aina kwa wanafunzi hawa. Walimu nao kwa upande wao wanasema itakuwa vigumu kudumisha umbali kati ya wanafunzi, kwani shule nyingi hazina vyumba vikubwa vya madarasa vya kutosha na wanafunzi ni wengi. Joseph Lewa Jacob ni mwanafunzi wa kidato cha nne katika shule ya upili ya Ganze na kwa upande wake, kujikinga na ugonjwa huu mashuleni ni changamoto kubwa. Imekuwa ngumu sana, lakini tumejitahidi hivyo hivyo, kwa sababu utakuta kwamba ulikuwa tujazoea kuvaa kama maski hivi imekuwa ngumu, maana kuna jasho. Sasa unakuta ikifika mchana hivi unakuta mwalimu akitoka, unaitoa kwa sababu ya mazoea, hatujazoea ilikuwa hali ngeni sana kwa sisi wanafunzi. Pia social pia social distance imekuwa ni shida kidogo sabu. Kwa sababu tuko wengi, alafu walimu pia kulingana na masomo yao walimu ni kidogo. Kwa hiyo changamoto hiyo ni moja kati ya changamoto zetu tumepitia tukiwa shuleni. Lakini kwa upande mwingine, wanafunzi hawa pia wanapitia changamoto nyingi katika kufanikisha masomo yao wakiwa mbali na majengo ya shule, hasa wakati muda huu wote walipokuwa majumbani. Solomon Hanga ni mwanafunzi wa kidato cha tatu katika shule hiyo ya Ganze. Kusema kweli, imekuwa ni changamoto sana kwa sisi wanafunzi kusoma nyumbani, naona unakuta ile zone ya kusoma, nyumbani na kusikana sana, kuna background tofauti tofauti, na kutotaka kusoma, kuna hizi shule hapa na pale, sasa imechangia sana na imetutatiza kwa kweli. Na kwa jumla hali bado ina changamoto kubwa kwa wanafunzi hawa, ingawa shule zimewapa wazazi na wanafunzi masharti maalum ya kurejea shuleni ili wahakikishe kuwa barakoa wanazo na kufata masharti ya kukaa kwa umbali. Naye Rahma Rasio ni mwanafunzi wa kidato cha nne huko Ganze Girls Anapendelea kuona hatua hizi zinafuatwa na mengine zaidi. Anategemea tukirudi shule iwe shule yetu ime katika mazingira yao yamesafishwa zaidi, na pia madarasa yao yameongezwa, na pia maji ya kuosha mikono, kwa sababu mara nyingine huwa kuna ukosefu wa maji, sasa inatufanya sana tuwe tuwe hatupati ile tupate hatupati maji yani ya kuosha nene mikono, na katika kulinine hili janga kulidhibiti, ili janga unahitaji kuwa tunaosha mikono mara kwa mara. Sasa pia tunahitajijika kuwa wametuongezea sabuni na pia, manake zilikuwa kidogo, ageni tofauti uingia kutoka nje na hata walimu wengine ukanjia shule sasa. Kwa jumla watoto wa shule milioni 16 wa Kenya wamerudi shuleni Jumatatu, na swala ni kuhakikisha masharti haya yanafuatwa. Na hilo ndio suala kubwa analojiuzuza wazazi na wanafunzi, kukaa kwa umbali kutawezekana. Solomon pia anaona hii ni kitendawili ambacho hakina majibu kwa sababu sijajua hiyo management ya shule kwa vipi, lakini ni kiukweli kabisa kuhusu hiyo swala ya social distance, basi itakuwa vigumu, kwa sababu unajua kuweka social distance kwa wanafunzi zaidi ya elfu nne na hiyo inakuwa vigumu sana. Na kitambo, kuna wale wanafunzi wengine ni ignorance, wanaambiwa wavae barakoa, wana ile wana ignore hivi. Alafu kuna hiyo social distance ku maintain, kwanza nyumba za malazi ni kidogo, na madarasa pia bado ni kidogo kwa hiyo, hiyo nafasi social distance kidogo itakosekana. Kwa hiyo kwa hilo sina uhakika nalo kama inaweza timizwa timi, kwa usawa. Kwa suala la vifaa vya kutosha vya kujikinga na malazi ni jambo ambalo wanafunzi hawa wanataka lipewe ufumbuzi na kipaumbele wakiwa wamerejea shuleni kwa masomo na kuwa salama. Sandey Shomari, Sauti Amerika, Washington. Kabla kufunga matangazo yetu hivi leo huu hapa, muktasari wa habari. Waziri wa afya wa Ufaransa olivier Veran amesema Jumanne kuwa taifa hilo itaharakisha na kurahisisha mpango wake wa chanjo ya COVID-19 baada ya kushutumiwa kwa kushindwa kutekeleza vyema hatua ya awali ya programu hiyo. katika mahojiano yake na redio ya Ufaransa Veran alisema zaidi ya madaktari elfu mbili wauguzi, na wahuduma wengine wa afya wamekushapata chanjo. Alitangaza pia kuwa askari wa zimamoto na wafanyakazi wa misaada wa nyumbani wenye umri wa miaka hamsini na zaidi watapewa kipaumbele, kwa sababu pia ni wataalam ambao wanawasiliana watu dhaifu, na watu dhaifu na ambao wanaweza kufanya kazi na wagonjwa. Polisi wa Ethiopia walimwachilia mpiga picha wa shirika la habari la Reuters Kumera Gemechu siku ya Jumanne baada ya kumweka kizuizini bila mashtaka kwa siku kumi na mbili, polisi walimwambia wakili wake Melkamu Ogo kwamba njia zao za uchunguzi zilijumuisha mashtaka ya kusambaza habari za uongo, kuwasiliana na vikundi vinavyopambana na serikali na kuvuruga amani na usalama wa umma. Walakin, Ogo kwa upande wake alisema hajaona ushahidi wowote. Tunafurahi kwamba Kumera ameachiliwa na kuungana tena na familia yake. Kuachiliwa kwake hii leo kunathibitisha kuwa hakufanya chochote kibaya. Mahakama moja ya Vietnam imemhukumu Pham Chi Dung, mkosoaji maarufu wa serikali na mchambuzi wa Sauti ya Amerika, kwenda jela miaka 15 kwa kutengeneza na kusambaza propaganda dhidi ya serikali. Mshtakiwa mwenzake Dung, mwandishi Nguyen Tuong Tui na Le Humin, kila mmoja wao walihukumiwa miaka 11 jela, na wote watatu watakuwa kwenye kizuizi cha miaka mitatu baada ya kuachiwa huru. Wakili wa utetezi alisema. Mexico imekuwa nchi ya hivi karibuni kupitisha chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa kwa pamoja kati ya kampuni kubwa za madawa za Uingereza na uswedish AstraZeneca na Oxford. Waziri Marcelo Ebrard aliandika katika ukurasa wake wa Twitter habari hiyo njema kwamba serikali imetoa ruhusa ya dharura kwa ajili ya chanjo hiyo Jumatatu, akiongeza kwamba uzalishaji huo utaanza mara moja. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ameendelea kukita mizizi zaidi kwenye uongozi wa taifa hilo hasa baada ya bunge la Kongres lenye wasosialisti wengi kuzinduliwa Jumanne. Bunge hilo limepangwa kuongozwa na aliyekuwa mkuu wa wafanyakazi wa umma Jorge Rodriguez, wakati Maduro mwenyewe akitarajiwa kuhudhuria vikao baada ya kususia kwa miaka kadhaa pale upinzani ulipochukua udhibiti wa bunge. Tuzo za Grami za mwaka 2021 hazitafanyika tena mwezi huu huko Los Angeles, California, na badala yake zitatangazwa mwezi Machi kwa sababu ya kuongezeka kwa visa vya virusi vya korona pamoja na vifo. Waandaaji wa tuzo hizo waliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumanne kuwa onyesho hilo la mwaka litasogezwa mbele kutoka tarehe yake ya awali Januari 31 hadi tarehe isiyojulikana mnamo mwezi Machi na mkuu wa Shirika la Afya Duniani, WHO, Tedros Adhanom Gebeyesus, alisema siku ya Jumanne amesikitishwa kwamba hadi sasa China bado haijaruhusu timu ya kimataifa ya wataalam wa afya wanaohitajika kuingia nchini humo kutathmini kiini cha virusi vya korona. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo, kutoka hapo Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi Mwamoyo Hamza, producer Siri Shugahiro, jina langu Harison Kamau, tukiwa tumeshirikiana naye Nice Sandey Shomari. Kuwa na Jumatano poa.