Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Leo ni siku ya uchaguzi wa marudio katika kinyang'anyiro cha viti viwili vya seneti kwenye jimbo la Georgia nchini Marekani, ambalo litaamua kama Warepublican au Wademokratik wanadhibiti madaraka katika baraza la seneti la Marekani. Senata Mrepublican David Padu anakabiliwa na changamoto kutoka kwa Mdemokrat John Ossoff, mtengenezaji wa makala ya televisheni, wakati senata Mrepublican Kelly Loefler, mmoja wa wabunge matajiri nchini, anakabiliana dhidi ya mchungaji Rafael Warnock wa kanisa la Baptisti. Kura za maoni kabla ya siku ya uchaguzi zinaonyesha wademokratic hao wawili wanaongoza kidogo kwenye kinyang'anyiro hicho, ambapo wote walilazimika kurudia uchaguzi kwa sababu hakuna mgombea yeyote kati ya hao wanne alipata wingi wa kura katika duru ya kwanza iliyofanyika Novemba tatu mwaka jana. Ufaransa imefungua uchunguzi dhidi ya kiongozi wa zamani wa uasi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, Roger Lumbala. Kiongozi huyo wa zamani wa uasi anashutumiwa kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu kwa vitendo vyake wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Kongo mwaka elfu mbili na mbili. Uchunguzi huo ulitangazwa Jumatatu baada ya Lumbala kukamatwa siku ya Jumamosi. Mashtaka yanayomkabili kwa kiasi kikubwa ni dhidi ya makundi ya kikabila ya Wanandi na Watwa katika mkoa wa kaskazini mashariki wa Ituri, shirika la habari la Ufaransa AFP limeripoti. Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili na tatu ulikishutumu chama cha Lumbala, Congolese Rally for Democracy National RCDN, kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu pamoja na manyanyaso. Lumbala ni mbunge wa zamani wa upinzani katika bunge la DRC. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Viongozi wa ghuba wa mataifa ya kiarabu waliwasili Saudi Arabia leo kwa mkutano unaolenga kumaliza mzozo wa muda mrefu na Qatar ambao ulivuruga umoja wa ghuba wakati mivutano ya kikanda na Iran ilipokuwa juu. Emir Sheikh Qatar Tamim bin Hamad al Thani alikutana katika mji wa kihistoria na Al Ula na mwana mfalme wa Saudi Arabia Mohammed bin Salman. Viongozi hao wawili wakiwa wamevaa barakoa walikumbatiana kwenye uwanja wa ndege. Kabla ya mkutano huo, Kuwait ilitangaza kwamba Saudi Arabia, ambayo pamoja na washirika wake waliisusia Doha katikati ya mwaka elfu mbili kumi na saba, watafungua tena anga zake na mipaka yake kwa Qatar chini ya makubaliano ambayo ofisa mwandamizi wa Marekani alisema yatatiwa saini mbele ya mshauri mwandamizi wa White House Jared Kushner. Uingereza imeingia katika hatua nyingine kali za masharti ya kitaifa leo kupunguza kusambaa kwa COVID-19 kufuatia ongezeko la ghafla na la haraka la kesi za COVID zinazohusishwa na aina mpya ya virusi vya korona. Waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson alitangaza hatua hizo katika hotuba yake kwa njia ya televisheni Jumatatu jioni. Alisema hospitali zetu zipo katika shinikizo zaidi kutoka COVID kuliko wakati wowote wa tangu kuanza kwa janga hili. Waziri mkuu mwenyewe aliakhirisha safari yake iliyopangwa kwenda India. Shule za msingi za Uingereza ndio kwanza zilikuwa zimefunguliwa tena kwa muhula mpya hapo jana jumatatu mabadiliko ya sera yaliwashangaza waalimu wengi ni jambo ambalo litakuwa na athari kubwa kwa watoto athari kubwa kwa ustawi wao pamoja na afya ya akili kamishna wa watoto wa Uingereza Anne Longfield alikiambia kituo cha televisheni cha Sky News. mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo tutaangazia masharti mapya yaliyoanza kutekelezwa hii leo nchini Rwanda ya kukabiliana na athari za Covid-19 baada ya nchi hiyo kuripoti ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya korona. Katika sehemu ya pili, tutamulika sakata ya maafisa wa serikali nchini Tanzania kutuhumiwa kwamba wanawachapa viboko washukiwa wa makosa mbalimbali mbali swala ambalo limeibua utata na kupelekea taasisi za kutetea haki na vilevile vile za kutetea sheria kuingilia kati. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mrithi. Naam, baraza la mawaziri nchini Rwanda jana liliidhinisha masharti mapya ya kukabiliana na kuenea kwa kasi kwa maambukizi ya virusi vya korona ambayo yameanza kutekelezwa leo Jumanne. Kuanzia hii leo, usafiri wa umma na hata wa kibinafsi kutoka na kuingia mjini Kigali na kutoka au kuingia kwa wilaya mbalimbali mbali umepigwa marufuku kufuatia hali ya COVID-19 iliyotajwa na maafisa wa afya kama ambayo ni ya kutia wasiwasi. Aidha, kuanzia leo biashara zote zitakuwa zikifungwa saa kumi na mbili jioni, huku muda wa marufuku ya kutoka nje usiku ukiongezwa ambapo katazo hilo sasa linaanza saa mbili usiku hadi saa kumi asubuhi. Hata hivyo, usafiri wa watalii wa ndani na wale wa kimataifa unaruhusiwa mradi tu mtu awe ako na cheti cha kuonyesha kwamba amepimwa na kwamba hana virusi vya korona. Baada ya kidogo, msikilizaji, tutaungana na mwandishi wetu huko mjini Kigali, Silvanos Karemera ili kutupatia tathmini ya kina zaidi kuhusu kanuni hizo. Lakini kwanza, ni lazima huwa unajiuliza ni nini kimepelekea serikali kuchukua hatua kali, licha ya kwamba kwa wakati fulani kulikuwa na taarifa kwamba kulikuwa na ongezeko la virusi vya korona, lakini hawakuchukua hatua wa hiyo wakati huo. Kwa kifupi, ndani ya kipindi cha wiki moja iliyopita Rwanda imerekodi vifo thelathini na visa vipya mia nane na ishirini vya maambukizi, idadi kubwa zaidi tangu virusi vya korona kuripotiwa katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Ni kwa sababu hiyo ambapo baraza hilo la mawaziri chini ya wenyekiti wa waziri mkuu Edward Ngirente liliidhinisha masharti hayo na mengine kwenye mkutano ambao ulifanyika jana Jumatatu. Wafanyakazi wa umma wamehimizwa kutekeleza majukumu yao kutoka nyumbani, huku serikali ikiruhusu tu asilimia thelathini ya wafanyakazi hao kuwa kwenye majengo ya maafisi kwa wakati mmoja. Mikusanyiko yote iwe ni ya harusi, matanga na kadhalika, imepigwa marufuku tangu kisa cha kwanza cha maambukizi ya korona kuripotiwa nchini Rwanda. Msikilizaji, zaidi ya watu elfu nane na mia nane wameambukizwa kulingana na takwimu za serikali ya nchi hiyo na sasa kama nilivyokuwa hili tuungane na mwandishi wetu wa rwanda silvanus karemera yuko mjini kigali mji mkuu wa rwanda karibu karemera kwa undani na kwanza kabla hatujaangalia jinsi kanuni hizo zilivyoanza kutekelezwa na vilevile vile jinsi ambavyo zimepokelewa na wanyarwanda waelezi wasikilizaji wa kwa undani, ni maswala yapi yaliyopewa umuhimu na kikao hicho cha baraza la mawaziri? Naam, asante uh. Kikubwa ambacho kimefanyika ni kwamba baraza la mawaziri likiongozwa uh, na rais wa Rwanda Paul Kagame uh, limeamua kwamba, uh, kuanzia tarehe hii tarehe tano uh, hakuna safari zinazokwenda ama kutoka mjini Kigali kwenda katika mikoa ama kutoka mikoani kwenda katika kuja katika mji wa Kigali, hilo ni moja lakini pili, hakuna safari zinazoruhusiwa kutoka wilaya moja kwenda wilaya nyingine, yani wilaya, yani kama uko wilaya moja, basi uruhusiwi kutoka kwenye wilaya hiyo na kuingia katika wilaya nyingine. Lakini kubwa zaidi, uh, vilevile uamuzi huu mpya, wamesema kwamba wamesema kwamba wa, wa, wa biashara kwa mfano maduka ya kuuza vyakula, biashara za kawaida kuanzia saa kumi na mbili za, za jioni zitakuwa zimefungwa, yani hakuna a kufanya biashara ama kufungua duka ama kufungua hoteli ama mgahawa na kadhalika na kadhalika, kuanzia saa kumi na mbili za jioni. Lakini tatu, wananchi wote wanatakiwa kuwa majumbani kuanzia saa mbili za usiku na kuanza kutoka tena saa kumi za alfajiri. Aa, kwa hivyo kubwa zaidi ambalo kidogo limekuwa ni jipya ni hili la kuhakikisha kwamba hakuna magari ya binafsi ama magari ya wasafiri wa, wa umma, Uh, yanayohusiwa kutoka Kigali kwenda katika katika mikoa na kutoka mikoani kuja Kigali. Kimsingi, na hii ni kwa sababu uh, kumekuwepo na wimbi jipya la ongezeko la virusi vya Covid nineteen ambapo, uh, kwa mfano ukiangalia mwezi uliopita wa Desemba wamefariki watu hamsini na moja uh, ambao ni idadi kubwa tokea virusi hivi vipatikane hapa Rwanda mwezi wa tatu, kwa sababu sasa hivi tunavyozungumza wameshafariki watu zaidi ya mia sita na wanne hivi. Kwa hivyo watu waliofariki mwezi mmoja uliopita ni mara mbili ya watu ambao walifariki miezi hiyo tisa iliyopita baada ya virusi hivi kupatikana hapa Rwanda. Kwa hivyo kidogo serikali ikasema kwamba ni swala ambalo kidogo linatisha na ndio maana ikachukua uamzi huo. Na sasa Karemera, uh, je hii ndio mara ya kwanza kwa uh, kwa kwa serikali kuchukua hatua kama hizi ama ndizo uh, hatua kali zaidi kuwahi kuchukuliwa tangu janga la korona kuripotiwa uh, hapo Rwanda? Hapana, hii uh, si mara ya kwanza kwa kweli, kwa sababu tokea kirusi cha kwanza kilivyoripotiwa hapa Rwanda ilikuwa ni tarehe kumi na nne mwezi wa tatu mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na kuanzia tarehe ishirini na moja mwezi huo huo wa tatu, uh, safari za ndege kutoka na kuingia Rwanda zilisitishwa zili, zili, zili na ikawekwa zuio la jumla kukaa ndani maarufu kama lockdown kwa siku arobaini na mbili eh, lakini baadaye serikali ikafungua tena biashara taratibu taratibu, na eh, kati ya mwezi wa nane mpaka mwezi wa kumi na moja hivi mwaka uliopita walikuwa wameanza kulegeza kamba, hata shule zikazo zimefunguliwa sana sana shule za msingi na, na sana sana, sana shule za msingi madarasa ya juu, eh, sekondari pamoja na vyuo vikuu. Lakini kwa mwezi wa hivi karibuni, kuanzia mwezi wa kumi na moja mwishoni wa kumi na mbili mpaka sasa hivi mwezi wa kwanza au elfu mbili na ishirini na moja. Basi virusi vikaa vimeanza kupanda na ndio maana uh, hii hatua ya kuwazia watu kutotembea usiku ilikuwa imewekwa saa nne za usiku eh, lakini sasa hivi wameshusha kabisa mpaka, mpaka saa mbili za usiku, na katika wilaya moja ya Msanzi katika Uh, mkoa wa kaskazini wenyewe wamesema kwamba watu hawaruhusiwi kutoka nje ama kutembea baada ya saa moja za usiku, na hii ni kwa sababu wilaya hiyo ilionekana kuwa na virusi vingi vya vya vya Covid 19. Huenda ni mapema sana kuuliza swali hili, lakini katika uh, pita, pita zako huko kama mwandishi wa habari, sijui kama umepata uh, kusikia Wanyarwanda wanasema nini uh, kuhusu hatua hii ambayo kama unavyoeleza imechukuliwa na baraza la mawaziri. Naam, ni mchanganyiko, ni mchanganyiko kwa maana kwamba kuna baadhi ya wananchi ambao wana, wana, wana, wanasema kwamba ni swala zuri, kwa sababu watu wakiwa wameanza kuwa na hofu. Kila jioni zinatangazwa taarifa, kila jioni zinatangazwa taarifa za watu waliofariki. Hata jana siku ya Jumatano na siku ya Jumatatu kumradhi eh, walifariki watu wanne, na leo tunategemea kwamba uh, pengine kunaweza kufariki watu wengine, na tayari serikali imesema kwamba watu zaidi ya arobaini wako wako katika mahospitali mbalimbali Uh, wanapumua kwa shida, wanatumia hizi ventilators ama hizi mashine za kusaidia watu kwa, watu kupumua kwa hivyo, watu wanasema kwamba wakati kama hii kidogo inasaidia, lakini kuna watu wengine ambao wamezuiliwa mjini Kigali bila kurudi mikoani na wale kutoka mikoani kurudi Kigali, ambao kwa sababu hii ni uamuzi ambao umechukua saa tano za usiku, na wanasema kwamba serikali ilitakiwa angalau iwafahamishe watu mapema kidogo. Kwa hivyo kuna mch kuna mchanganyiko wa maoni, lakini kiasi kikubwa cha wananchi wanasema kwamba pengine hii ni wakati ilitakiwa ichukuliwe, kwa sababu kuna hofu kubwa kwamba Uh, janga hili linazidi kuchukua ama linabadili sura kutokana na hizi hesabu za wizara ya afya. Kila jioni kunatolewa kunatolewa uh, takwimu kuonyesha watu wanaofariki, watu wana, wana wa, walioko mahospitali na kadhalika. Kidogo watu wameanza kuwa na wasiwasi kwa kweli, watu wamelegeza kamba. Serikali imekuwa ikisema, ndio wadau wanasema, lakini bado watu wameonekana kulegeza kamba, na ndio maana uh, ghafla idadi imepanda, na hapo serikali ndio ikachukua miakati kama hiyo. Mwisho, siwezi kukuacha bila kukuuliza, kwa sababu kuna taarifa za chanjo mbalimbali mbali. hata hapa Marekani, Uingereza na kwingineko, uh, mambo kuhusu chanjo ni jambo ambalo labda uh, baraza hilo uh, la mawaziri limezungumzia kuona kama chanjo itapatikana uh, itawafikia lini wa Rwanda? na Asante, hilo ni swali zuri. Wakati huu hawajalizungumzia lakini, wakati Si takriban wiki mbili zilizopita nilizungumza, mimi mwenyewe nilizungumza na waziri wa afya na akaniambia kwamba Rwanda ni miongoni mwa nchi za mwanzo kabisa za Kiafrika ambazo uh, shirika la afya ulimwenguni limeainisha kama ni nchi ambazo zitakuwa ni nchi za kwanza kupata chanjo endapo itaanza itaanza kutolewa, kwa sababu uh, imeonyesha uh, ustahimilivu mkubwa na uwezo mkubwa kabisa wa kukabiliana na tatizo hili la corona la virusi vya corona kwa kuwa na miundombinu uh, na akaniambia kwamba tayari serikali imetenga Uh, imetenga maeneo maalum ambayo yataweza kuna nini kuhifadhiwa hizi chanjo na akasema kwamba makubaliano yanaendelea na, ya kuzungumzwa kiasi kwamba hizi chanjo za Moderna pamoja na na a, a, a, a, uh, hii chanjo nyingine ambayo si bei gali kubwa kama ambavyo kama hizi za biotech, and, uh, hizi za biotech na, na, na, na Pfizer akasema kwamba sasa hivi wanategemea angalau kufikia mwezi kitu kama watatu hivi uh, inawezekana uh, wakaanza kupokea chanjo kwa sababu tayari mazingira yamejengwa, vifaa vipo vya kisasa. Kwa hivyo kidogo watu wanachukula kama ni habari njema, lakini ndiyo hivyo tena, wanazidi kutoa radia mali kwamba watu wanatakiwa waendelee kujilinda. Kwa hivyo baraza la mawaziri la, la jana alizungumzia hilo, lakini awali ilishaamuliwa kwamba endapo chanjo itakuwa imeshapatikana basi ona itakuwa miongoni mwa nchi kabisa, kwa sababu imo miongoni mwa nchi ambazo zinaunda hili shirika la COVAX, ambalo ni shirika la kimataifa kuhusu, uh, kuhusu chanjo. Kwa hivyo ni swala tu la kusubiria na kuona, lakini kimsingi wanasema kwamba mazingira yapo tayari kabisa, kila kitu kitakuwa tayari. Asante sana, Silvano Sikarimera, mwenzetu ukiwa huko Kigali, Rwanda, kwa kutupatia maelezo hayo kuhusu hali ilivyo ya COVID 19 hapo nchini Rwanda. Asante msikilizaji, sekunde chache kuanzia sasa, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi. Sakata ya maafisa wa serikali nchini Tanzania kutuhumiwa kwamba wanatumia adabu ya viboko kuwaadhibu watuhumiwa limeibua mjadala mkali, huku taasisi za haki za binadamu na zile za kisheria zikisema kwamba ni ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu kupata ili kwa undani zaidi, tuungane na mwandishi wetu mjini Dar es Salaam George Jogopa, ambaye amekuwa akifuatilia na kukusanya hapa na pale yaliyojiri. Naam, asante sana BMG kutoka hapo Washington. Nchini Tanzania kumekuwa na tabia mpya kwa watumishi wa umma kama vile mawaziri wakuu wamekuwa pamoja na wakuu wa wilaya kutoa adhabu kuchapa viboko watu pale wanapoona jambo fulani hawakuridhika nalo. Hali hii imeamsha kilio kikubwa kutoka kwa wananchi na hata makundi ya kuletea haki za binadamu. Wanahoji kwamba viongozi hawana mamlaka kutoa adhabu za aina hizo, kwa vile kama wananchi ama watumishi wa ngazi ya chini wanakosia, lazima iamuliwe kwa kufuata sheria kama ni kosa la jinai au la. Ingawa kwa wakati fulani kumekuwa kukishuhudiwa mara kwa mara kwa baadhi ya viongozi kama wakuu wa mikoa na wilaya kuwacharaza bakora hadharani wanafunzi wanaodai kukosea katika jambo fulani. Lakini tukio la vipunde la naibu waziri kuwakandika viboko watu wazima tena hadharani ndilo lilokoleza mjadala zaidi. Kwanza kabisa, lakini kasumbaia kuchapa viboko watu hadharani ilianza na mkuu wa mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, ambaye aliwacharaza bakora hadharani wanafunzi kadhaa wa shule moja sekondari mkoani humo waliodaiwa kula njama na kuchoma moto bweni la shule. Najuwa, najuwa, suuko wote hawa kwa wazazi wao wataarifiwe, kwamba baada ya msako huo visasi viliendelea kwenda hata kama wao hawajahusika, lakini wao ndio ilikuwa nini chanzo mabweni yale. Kila mzazi hapa akitoa milioni milioni, tunatengeneza mabweni yale. Baada ya mwenendo huo ulichukua sura mpya, wakati mkuu wa wilaya y Tunduru Julius Mtatiro alipoamrisha wanafunzi waliokuwa watoro shuleni kuchapa viboko kama sehemu ya adhabu baada ya kutohudhuria masomo kwa kipindi. Nataka viboko vya nguvu, nataka viboko vya ni ni vinne na tu, tume, tume na pale. Mbali ya kuamrisha wanafunzi yao kande kwa viboko, na bila shaka walichapwa na mmoja mwalimu wao, mkuu huyo wa wilaya aliwataka kurejea shuleni mara moja huku rekodi yao ikichukuliwa na mkuu wa shule. Hawa watoto wao na rosta yao ya peke yao. Hawa kila wakifika shuleni wana sign. Sawa. Yeah. Eh, waandaliwe roster za kusign. Chukua mawasiliano na wazazi wao. Ninavondoka hapa, wazazi waandike commitment letter kabla hawajaondoka hapa. Kwamba watawasimamia watoto wao wasome. Na hawa watoto waandike commitment letter leo hii. Ndio aondoke hapa. At any point in time, ikitokea hawa watoto wanaanza kucheza cheza na shule, mna ripoti kwangu, nitadili na mtoto na mzazi. Mata, na sasa hivi nikikamata ninakamata na kutupa huko kabisa mbali. Ya tukio hilo, tukio lingine la hivi karibuni kabisa ni lile la mkuu wa wilaya ya Arusha Kenaina Kihongo kwa taraza bakura wanafunzi wanaodoia kula njama ya kuuza vifaa vya shule kama vile madawati. Uh, tutafundishana uzalendo mpaka tutaelewana vizuri. Ukinisumbua usijaribu, sawa <tipa> kule. Ehe wewe, kiti licha na keicho, wilaya, na ya kushutumiwa vikali kutoka na kitendo chake hicho, kiongozi wa wilaya alionekana kuzipuuza shutuma hizo na kutetea hatua yake ya kucharaza bakora wanafunzi. Watu wengi wamejikita katika kuangalia viboko peke yake, wanalaumu viboko, viboko, viboko lakini wanashindwa kuangalia madhara ya lile tukio kwa upande wa pili ni makubwa kiasi gani? Unapoongelea viboko vitatu utambue kuna Watanzania mia moja na nane watakaa chini. Kama Watanzania mia moja na nane wanakaa chini, sisi kama serikali hatuwezi tukakubali. Mmoja anaenda kuharibu ile miundo mbinu, serikali hatuwezi tukamfumbia macho. Lakini sambamba na hilo, bado shule ile ya Sinoni serikali inatoa milioni nne na laki moja kila mwezi, ili watoto wasome elimu bila malipo wanafunzi hawalipi ada kwa sababu serikali inagharamia fedha na hizo fedha ambazo zinatolewa ni kodi za wananchi wa Tanzania ambao wanafanya shughuli mbali mbalimbali na kuichangia serikali kuhakikisha vifaa vya shule vinapatikana. Sasa watu wanaohujumu lazima tukabiliane nao kwa hatua kali zaidi. Lazima tuhakikishe nchi hii, mimi pamoja na watanzania wengine tunailinda rasilimali hizi, ni za kwetu wote. Lakini watu wamehoji kwa nini c amechukua hatua hizi. Mzazi yoyote ambaye ataona lile tukio lazima moyo umuume kama kweli anawapenda watoto wa Tanzania. Wakati mjadala wa viongozi wa serikali kujichukulia sheria mkononi ukiwa baada hujapoa, mjadala mwingine umeebuka sasa, baada ya naibu waziri ofisi ya waziri mkuu anayeshughulikia wenye ulemavu umeenda Irinanga kwa charaza bakora watu wazima wanaodaiwa kujihusisha na biashara ya ulemavu, wakiwasaidia kusukuma mikokoteni mitani na kuomba fedha Mi siwezi kuondoka kwenda Dodoma, bora nibaki hapa, tupate ukweli wa hili jambo, ili tupatie mwaarobaini, kwa sababu Mheshimiwa Rais ametutuma tufanye kazi hii. Nanyii mmeona kwa macho yenu, tumepita wote nyinyi. Ingekuwa ni mtoto wako, kwa mfano, anafanyiwa hivyo, ungejisikiaje? Si ni vibaya? Si ni vibaya sana kwao? Mimi naomba huyo akamatwe, nao wote wanaotajwa tajwa. Hizi guesti zote lockdown, kama lockdown ya corona, lockdown zote zisitumike, Mheshimiwa DC. Hatua hiyo imeibua ukosoaji mkubwa, ikiwemo tume ya haki za binadamu na watawala bora ilieleza namna itakavyolishughulikia swala hilo. Tume hiyo imesema imeanzisha uchunguzi ili kujiridhisha na matukio ya namna hiyo kabla ya kuwasilisha mapendekezo yake kwa mamlaka zinazohusika. Tukio hilo ambalo picha zake zikionyesha vijana hao wakicereasa bakura na waziri huyo zimeibua hisia nyingine kubwa, ikiwemo wale wanaohoji ni yapi sasa majaliwa ya walemavu hao. Wanasheria pamoja na watetezi wa haki za binadamu wanaotupia lawama viongozi wa umma wanaojihisi kuwa juu ya sheria kwa kujichukulia maamuzi ambayo mengine yanapaswa kuchukuliwa kwa kufuata taratibu za nchi, kama vile kufikishwa mikononi mwa vyombo vya maamuzi. Evaris Mapande, ambaye ni mwanasheria wa taasisi isiyokuwa ya kiserikali, anaona kwamba matukio, utendaji wa serikali kuchukua uamuzi na wa namna hiyo, a kuwachapa viboko wananchi ni jambo ambalo linaleta ukakasi na tena linapaswa kukomeshwa. Kwanza niweke vizuri kwamba mimi, kwa mujibu ya mtazamo wangu, kabla sijazungumzia sheria, kuna adhabu za viboko ambazo zimekuwa zikitolewa na viongozi naamini walikuwa wanazitoa adhabu hizo kwa sababu mmoja wao, ni viongozi, lakini pili, ni kikubwa zaidi, wawo ni wazazi, hasa kwa watoto a wa wanafunzi. Kwa inavyoona mimi, ni kwamba adhabu hizo ni sahihi, kwa sababu viongozi hao, moja ni wazazi, na pili ni viongozi, na kwa kushirikiana katika jamii, inawanyosha au inawaadabisha wanafunzi wetu au watoto wetu ili waendane na mtiririko ama maadili tunayoyahitaji yahitaji katika jamii yetu. Hmm. Lakini adhabu ya viboko ikitolewa kwa mtu mzima mimi kwangu naitazama kwa mtazamo tofauti. Hmm. Na adhabu hizi za viboko kwa wanafunzi kuna taratibu zake ambazo zinatolewa walimu, kwa mfano, wao wanatoa adhabu viboko kadhaa visizidi vitatu, na iwe ni kwa idhini mkuu wa shule. Sawa. Lakini kwa mtu mzima, kuna sheria ambayo inaitwa Corporal Punishment Act, ambayo hiyo inatoa mamlaka kwa mahakama zinapoona mtu ana hatia ya kutenda kosa fulani, na zinaelekeza kabisa kwamba kwa kosa kwa hilo, basi itolewe adhabu ya viboko kadhaa, na vinapotolewa ni lazima viwe vimeidhinishwa na hakimu kulingana na sheria husika na kosa husika, na hakimu yule lazima asimamie. Lakini kabla ya kutekeleza adhabu ile, ni lazima pia daktari athibitishe kwamba anayetazamiwa kupokea adhabu ya viboko amepimwa na kuonekana kwamba anaweza kuhimili adhabu hiyo ya kimsingi mahakama inapotoa adhabu hiyo, na nimesema wazi kwamba ni lazima mtu huyo adhibitishwe kwamba ana uwezo wa kuvumilia, kuhimili adhabu hiyo. Kuna maaskari ambao wako trained, wame, wamefunzwa namna ya kutoa adhabu hiyo. Kwa hiyo adhabu hiyo inatolewa, na nimesema pale mwanzoni kwamba akiwa amesimamia hakimu mwenyewe aliyeitoa ile adhabu, ndiye anatakiwa adhibitishe kwamba imetolewa na wakati mwingine akiona inazidi uwezo wa yule anayeadhibiwa anaweza hata atakatisha. pa Ujue viongozi wetu wamepewa mamlaka na madaraka ya kutoa adhabu. Kwa mfano, mkuu wa wilaya ana uwezo wa kumweka mtu ndani, kumweka mtu ndani masaa ishirini na nne, lakini kwenye swala la viboko nafikiri ni utashi wa mtu yeye mwenyewe anafikiri au alimwile msukumo wa mtu mwenyewe. Kwa hiyo kwangu mimi, ninafikiri ni kwamba viongozi wanapotoa adhabu hii ni kana kwamba wa, wa, wanakuwa na, na labda niseme hasira ambayo inaweza ikawa haivumiliki, au labda mtenda kosa ametenda kosa ambalo anashindwa kuleg na kwa namna yake ya kuamini inawezekana anaamini kwamba akitoa adhabu ya vigogo inaweza ikamwadabisha yule mtu na kujenga uoga ama kujenga adabu kwa jamii nyingine inayotuzunguka nam. Basi, kwa nukta hiyo, hapa tunakamilisha makala haya ya Kwa Undani na sasa na kurejesha moja kumudia, kwa moja Washington, kwako BMJ. Asante sana mwenzangu George Jogopa ukiwa hapo Dar es Salaam msikilizaji. George Jogopa ndiye anayetufungia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani kwa niaba ya wote waliokifanikisha hivi leo, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi amekuwa ni Daniel Brown, jina langu ni BMJ Mridhi. Kwa pamoja timu nzima ya Kwaundani hivi leo tunakutakia usiku mwema, tuonane kesho inshallah.