marka desturka wax lagabedelia madl hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 5 januari mwaka 2021 jina langu ni patrick nduimana na mimi ni mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM masafa mafupi, redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na eneo zima la maziwa makuu. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, serikali ya Rwanda imeweka masharti makali ya kupambana na janga la korona baada ya taifa hilo kushuhudia ongezeko la kasi la maambukizi ya COVID-19. Hakuna safari zinazokwenda ama kutoka mjini Kigali kwenda katika mikoa ama kutoka mikoani kwenda katika kuja katika mji wa Kigali. Hilo ni moja lakini pili, hakuna safari zinazoruhusiwa kutoka wilaya moja kwenda wilaya nyingine. Na katika habari nyingine, viongozi wa ghuba wa mataifa ya kiarabu waliwasili leo Saudi Arabia kwa mkutano unaolenga kumaliza mzozo wa muda mrefu na Qatar ambao ulivuruga moja ghuba wakati wa mivutano ya kikanda na Iran ilipokuwa juu. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Mkamiti Kibayasi akusomea muktasari wa habari za dunia. Matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ya Amerika yanakomea hapa. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi a Hadija Riami, mwelekezi Daniel Brown. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja, tuna waageni, tukiwatakia usiku wa amani na utulivu. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Leo ni siku ya uchaguzi wa marudio katika kinyang'anyiro cha viti viwili vya seneti kwenye jimbo la Georgia nchini Marekani, ambalo litaamua kama Warepublican au Wademocratic wanadhibiti madaraka katika baraza la seneti la Marekani. Senata mrepublican David Padu anakabiliwa na changamoto kutoka kwa mdemocratic John Ossoff, mtengenezaji wa makala ya televisheni, wakati senata mrepublican Kelly Loeffler, mmoja wa wabunge matajiri nchini anakabiliana dhidi ya Mchungaji Rafael Wanok wa kanisa la Baptist. Kura za maoni kabla ya siku ya uchaguzi zinaonyesha wademokratic hao wawili wanaongoza kidogo kwenye kinyang'anyiro hicho ambapo wote walilazimika kurudia uchaguzi kwa sababu hakuna mgombea yeyote kati ya hao wanne alipata wingi wa kura katika duru ya kwanza iliyofanyika Novemba tatu mwaka jana. Wapiga kura wanatarajiwa kujitokeza kwa wingi hii leo, huku zaidi ya kura milioni tatu zimeshapigwa katika upigaji kura wa mapema. Kura milioni tano zilipigwa huko Georgia katika kura za Novemba, lakini takriban watu laki moja ambao hawakupiga kura wakati huo tayari wameshapiga kura katika duru hii ya marudio. Korea Kaskazini haionekani kuandaa uchokozi mkubwa mwanzoni mwa utawala wa rais mteule Joe Biden kulingana na jenerali wa juu wa Marekani huko Korea Kusini, huku kukiwa na wasiwasi Pyongyang inaweza kufyatua kombora au majaribio mengine ya silaha. Korea Kaskazini mara nyingi imekuwa ikifanya majaribio makubwa ikiwemo ufyatuaji makombora au silaha za nyuklia wakati wa kipindi cha mabadilishano ya urais Marekani, katika juhudi zake za kuonyesha uwezo wa kijeshi na uwezekano wa kuongeza mazungumzo ya baadaye na Washington. Lakini hadi sasa Korea Kaskazini imekuwa kimya tangu Biden kushinda uchaguzi. Badala yake Pyongyang imezingatia kwenye uchumi wake ambao umekumbwa na virusi vya korona na kupelekea kufungwa kwa mipaka, vikwazo vya kimataifa vinavyoendelea pamoja na mafuriko makubwa ya hivi karibuni. Viongozi wa ghuba wa mataifa ya Kiarabu wamewasili Saudi Arabia leo Jumanne kwa mkutano unaolenga kumaliza mzozo wa muda mrefu na Qatar ambao ulivuruga umoja wa ghuba wakati mivutano ya kikanda na Iran ilipokuwa juu. Emir Sheikh Qatar Thamim bin Hamad al Thani alikutana katika mji wa kihistoria wa Al Ula na mwana mfalme wa Saudi Arabia Mohamed bin Salman. Viongozi hao wawili wakiwa wamevaa barakoa walikumbatiana kwenye uwanja wa ndege kabla ya mkutano huo. Kuwait ilitangaza kwamba Saudi Arabia ambayo pamoja na washirika wake waliisusia Doha katikati ya mwaka 2017 watafungua tena anga zake na mipaka yake kwa Qatar chini ya makubaliano ambayo ofisa mwandamizi wa Marekani alisema yatatiwa saini mbele ya mshauri mwandamizi wa White House Jared Kushner. Ufaransa imefungua uchunguzi dhidi ya kiongozi wa zamani wa uasi huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC, Roger Lumbala. Mwenzangu Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Kiongozi huyo wa zamani wa uasi Roger Lumbala anashutumiwa kwa uhalifu dhidi ya binadamu kwa vitendo vyake wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Kongo mwaka wa elfu mbili na mbili. Uchunguzi huo ulitangazwa Jumatatu baada ya bwana Lumbala kukamatwa siku ya Jumamosi. Mashtaka yanayomkabili kwa kiasi kikubwa ni dhidi ya makundi ya kikabila ya wanandi na watwa katika mkoa wa kaskazini mashariki wa Ituri, shirika la habari la Ufaransa AFP limeripoti. Umoja wa Mataifa mwaka 2003 ulikishutumu chama cha bwana Lumbala, Congolese Rally for Democracy National RCD, kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na manyanyaso. Bwana Lumbala ni mbunge wa zamani wa upinzani katika bunge la DRC. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA Inayotangaza kutoka hapa Washington. Wakati timu kutoka shirika la afya duniani WHO inajitayarisha kuitembelea China ili kuchunguza asili ya covid 19, Beijing imeongeza juhudi zake sio tu kuzuia milipuko mipya, lakini pia inaweka maelezo kuhusu ni lini na mahala gani janga hili lilianza. China imepuuza ukosoaji wa namna ilivyoshughulikia awali virusi hivi vya korona vilivyotambuliwa kwa mara ya kwanza katika mji wa Wuhan mwishoni mwa mwaka 2019. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Hua Chunying, alisema Jumatatu kwamba nchi hiyo itaikaribisha timu ya WHO, lakini kufuatia mivutano inayofukuta ya kijiografia wataalam walisema wachunguzi hao haionekani kuwa wataruhusiwa kukagua baadhi ya mambo nyeti ya mlipuko huo, na Beijing inatamani kuepuka lawama kwa virusi ambavyo vimeua zaidi ya watu milioni 1.8 ulimwenguni. Wakati nchi nyingine zinaendelea kutaabika na ongezeko la maambukizi, China imepunguza kuzungumzia hilo baada ya kuwepo kesi mpya wiki iliyopita mji wa Shenyang ulifunga shughuli zote za jamii na kuwataka wafanyakazi wote wasio lazima kukaa majumbani mwao. Mexico imekuwa taifa la karibuni kuidhinisha chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa kwa ushirikiano wa pamoja wa kampuni kubwa ya dawa ya Uingereza na Sweden ya AstraZeneca na chuo kikuu cha Oxford. Waziri wa mambo ya nje Marcelo Ebrard alitangaza habari hiyo njema kupitia Twitter kwamba serikali imetoa idhini ya dharura kwa chanjo hiyo na kuongeza kuwa uzalishaji utaanza karibuni huko Mexico. Chanjo ya AstraZeneca inaungana na chanjo ya Pfizer na BioNTech kama chanjo pekee hadi sasa ambazo zimeidhinishwa na Mexico City. Majaribio ya hatua za mwisho kwa chanjo ya AstraZeneca na Oxford yalionyesha kuwa na ufanisi wa asilimia sabini dhidi ya COVID-19. Chanjo hiyo ilikuwa na kiwango cha ufanisi wa asilimia sitini na mbili kwa washiriki waliopatiwa dozi mbili kamili, lakini vipimo tofauti vilionyesha kuwa na ufanisi wa asilimia tisini wakati walipopewa nusu dozi iliyofuatiwa na dozi kamili wiki kadhaa baadaye. Uingereza imeingia katika hatua nyingine kali za masharti ya kitaifa leo Jumanne kupunguza kusambaa kwa COVID-19 kufuatia ongezeko la ghafla na haraka la kesi za COVID-19 zinazohusishwa na aina mpya ya virusi vya korona. Waziri Mkuu nchini humo Boris Johnson alitangaza hatua hizo katika hotuba yake kwa njia ya televisheni Jumatatu jioni. Alisema hospitali zetu zipo katika shinikizo zaidi kutoka COVID kuliko wakati wowote tangu kuanza kwa janga hili. Waziri mkuu mwenyewe aliahirisha safari yake iliyopangwa kwenda India. Shule za msingi za Uingereza ndiyo kwanza zilikuwa zimefunguliwa tena kwa muhula mpya hapo jana Jumatatu. Mabadiliko ya sera yaliwashangaza waalimu wengi. Ni jambo ambalo litakuwa na athari kubwa kwa watoto, athari kubwa kwa ustawi wao na afya ya akili, kamishna wa watoto wa Uingereza En Longfield alikiambia kituo cha televisheni cha Sky News. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi. Matangazo haya yaendelea kukufikia kutoka studio za sauti ya Amerika Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kutoka nchini Uganda. Wapiga kura, wanasiasa wa upinzani na wachambuzi wa maswala ya usalama nchini Uganda wana wasiwasi mkubwa kufuatia hatua ya Rais Yoweri Museveni kuteua wanajeshi kusimamia usalama wakati wa kipindi hiki cha uchaguzi. Museveni ambaye amewataja polisi kuwa wazembe na watu ambao wameshindwa kufanya kazi, ameweka jiji la Kampala chini ya uangalizi wa makamanda wa jeshi ambao walikuwa Somalia na Sudani Kusini kupambana na waasi na makundi ya wapiganaji. Kenneth Buire anaripoti kamili. Hatua ya rais Yoweri Museveni kuteua makamanda wa jeshi kufanya kazi ya polisi, kabla, wakati na baada ya uchaguzi mkuu imejiri mwezi mmoja baada ya kutokea maandamano yaliyopelekea vifo vya watu 57 baada ya kukamatwa kwa mgombea wa urais Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine, akitishia kila mara kwamba wale wanaotaka kutatiza usalama wa nchi kuwatishia wafuasi wake wa chama chake cha National Resistance Movement NRM au kuandamana watakabiliwa kwa nguvu zote. Mseveni amesema kwamba jeshi la polisi limeshindwa na kazi, akiongezea kwamba polisi wamejaa vidudu na wanajeshi wake wa UPDF ndio walio na uwezo wa kufanya kazi vilivyo. Baada ya kumfuta kazi naibu wa polisi meja jenerali Sabiti Mzei, Mseveni ameteua makamanda kadhaa wa jeshi wanaojulikana kwa kutumia nguvu kusimamia usalama wa Kampala pamoja na wilaya zilizo karibu. Naibu mkuu wa polisi meja jenerali Paul Lokech ametetea uteuzi huo. Usalama unahitaji ushirikiano. Tusidhani kwamba ni jukumu la polisi pekee kuhakikisha kuna usalama, tunahitaji ushirikiano na jeshi. Hawa makamanda hawawezi hata kuua nzi. Miongoni mwa wanajeshi walioteuliwa ni meja jenerali Paul Lokech ambaye kabla uteuzi huo alikuwa akipambana na waasi nchini Sudan Kusini. Meja Jenerali Kayanja Muhanga ambaye sasa anaongoza shughuli zote za usalama jijini Kampala. Kayanja alikuwa kamanda wa jeshi la AMISOM nchini Somalia akipambana na kundi la al Shabab. Wengine ni Meja Jenerali Samu Kawaga, Meja Jenerali Leopold Chanda, Meja Jenerali Abel Kandiho na Brigedia Jenerali Ces Ndamulira. Makamanda wote wanapokea masharti kutoka kwa Rais Yoweri Museveni. Wanasiasa wa upinzani na wachambuzi wa usalama wanasema uteuzi huu ni ishara ya kuwatisha wapiga kura na kuzima maandamano yanayoweza ya kujitokeza baada ya uchaguzi mkuu kulalamikia matokeo. Asuman Basalirwa ni wakili nchini Uganda. Hata na saa hii iko watu wanagopa kukwenda kupiga kura, wanasema inafasi, tunaona jeshi au wajeshi wanaweza kutuua kutu, kutu, kutu, kutu, au wajeshi ni wakali sana hivyo basi tunaona neno kuwa vizuri. mseveni hajawahi kushinda kura katika eneo la Kampala na sehemu zilizo karibu tangu aingie madarakani. Asumani Basalirwa anasema uteuzi wa mseveni una ujumbe kwa wapiga kura. Komanda in chief yeye hasiwezi kukwenda hata kama mnampiga kura, yeye yuko na jeshi yake, lazima watamdefend kwa siti yake ya urais. Wakati huo huo, wanasiasa wa upinzani wanaendelea kukamatwa kwa kile polisi wanasema kwamba ni kukiuka maagizo ya tume ya uchaguzi kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Mgombea wa urais kupitia chama cha FDC, Patrick Kamriat amekamatwa hii leo akijaribu kuingia wilayani Kasese kufanya kampeni. Uchaguzi wa Uganda utafanyika wiki ijayo Alhamisi, Januari 14 mwaka 2021. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC, mjini Kigali. VOA inasikika kupitia 104.3 FM. Masharti mapya ya kukabiliana na kuenea kwa kasi kwa maambukizi ya virusi vya korona nchini Rwanda yameanza kutekelezwa kuanzia ya leo. Biashara zote zitakuwa zikifungwa saa kumi na mbili jioni na usafiri wa kuingia au kutoka mjini Kigali au kutoka kwa wilaya moja hadi nyingine pia umepigwa marufuku. Aidha, serikali imeongeza muda wa katazo la kutoka nje usiku kati ya masharti mengine. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wetu wa mjini Kigali Silvanus Karemera ambaye hapa anaanza kwa kueleza maagizo muhimu katika azimio hilo la baraza la mawaziri kikubwa ambacho kimefanyika ni kwamba baraza la mawaziri likiongozwa uh, na rais wa Rwanda Paul Kagame uh, limeamua kwamba uh, kuanzia tarehe hii tarehe tano uh, hakuna safari zinazokwenda ama kutoka mjini Kigali kwenda katika mikoa ama kutoka mikoani kwenda katika kuja katika mji wa Kigali hilo ni moja lakini pili hakuna safari zinazoruhusiwa kutoka wilaya moja kwenda wilaya nyingine, yani wilaya, yani kama huko wilaya moja, basi uruhusii kutoka kwenye wilaya hiyo na kuingia katika wilaya nyingine. Lakini kubwa zaidi, wamesema kwamba biashara, kwa, kwa mfano maduka ya kuuza vyakula, biashara za kawaida kuanzia saa kumi na mbili za, za jioni zitakuwa zimefungwa, yani hakuna anayeruhusiwa kufanya biashara ama kufungua duka ama kufungua hoteli ama mgahawa na kadhalika na kadhalika, kuanzia saa kumi na mbili za jioni. Lakini tatu, wananchi wote wanatakiwa kuwa majumbani kuanzia saa mbili za usiku na kuanza kutoka tena saa kumi za alfajiri. Kwa hivyo, kubwa zaidi ambalo kidogo limekuwa ni jipya ni hili la kuhakikisha kwamba hakuna magari ya binafsi ama magari ya wasafiri wa, wa umma eh, kutoka kutoka Kigali kwenda katika katika mikoa na kutoka mikoani kuja Kigali, kimsingi, na hii ni kwa sababu Uh, kumekuwepo na wimbi jipya la ongezeko la virusi vya Covid 19 ambapo, uh, kwa mfano ukiangalia mwezi uliopita wa Desemba, wamefariki watu hamsini na moja, uh, ambao ni idadi kubwa tokea virusi hivi vipatikane hapa Rwanda mwezi wa tatu, kwa sababu sahivi tunavyozungumza wameshafariki watu zaidi ya mia kitu na wanne hivi. Kwa hivyo watu waliofariki mwezi mmoja uliopita ni mara mbili ya watu ambao walifariki miezi hiyo tisa iliyopita baada ya virusi hivi kupatikana hapa Rwanda. Kwa hivyo kidogo serikali ikasema kwamba ni swala ambalo kidogo inatisha, uh, na ndio maana ikachukua uamzi huo. Huenda ni mapema sana kuuliza swali hili, lakini katika pita pita zako huko, kama mwandishi wa habari, sijui kama umepata eh, kusikia wanyarwanda wanasema nini kuhusu eh, hatua hii ambayo kama unavyoeleza imechukuliwa na baraza la mawaziri. Naam, ni mchanganyiko, ni mchanganyiko kwa maana kwamba kuna baadhi ya wananchi ambao wana, wana, wanasema wana kwamba ni swala zuri kwa sababu watu wakiwa wanaanza kuwa na hofu kila jioni zinatangazwa taarifa, kila jioni zinatangazwa taarifa za watu waliofariki. Hata jana siku ya Jumatano na siku ya Jumatatu kumradhi e, walifariki watu wanne, na leo tunategemea kwamba pengine kunaweza kufariki watu wengine, na tayari serikali imesema kwamba watu zaidi ya arobaini wako wako katika mahospitali mbalimbali. Uh, wanapumua kwa shida wanatumia hizi ama hizi mashine zinazosaidia watu kupumua kwa hivyo, watu, watu wanasema kwamba miakati kama hii kidogo inasaidia, lakini kuna watu wengine ambao wamezuiliwa mjini Kigali bila kurudi mikoani na wale kutoka mikoani kurudi Kigali, ambao kwa sababu hii ni uamuzi ambao umechukuliwa saa tano za usiku, na wanasema kwamba serikali ilitakiwa angalau iwafahamishe watu mapema kidogo. Uh, mambo kuhusu chanjo ni jambo ambalo labda uh, baraza hilo uh, la mawaziri limezungumzia kuona kama chanjo itapatikana. Uh, itawafikia lini wa Rwanda? Naam, asante, hilo ni swali zuri. Wakati huu hawajalizungumzia hilo, lakini wakati si takribani wiki mbili zilizopita, nilizungumza mimi mwenyewe nilizungumza na waziri wa afya na akaniambia kwamba Rwanda ni miongoni mwa nchi ni za mwanzo kabisa za Kiafrika ambazo uh, shirika la afya ulimwenguni limeainisha kama ni nchi ambazo zitakuwa ni nchi za kwanza kupata chanjo endapo itaanza kutolewa. Ni mwandishi wetu wa Rwanda Silvanus Karemera akizungumza nasi kwa njia ya simu kutoka mjini Kigali. Na sasa tuelekee nchini Kenya kenya imeshika hatamu yake rasmi katika baraza kuu la usalama la umoja mataifa mjini New York kama mjumbe asiyodumu kwa mwaka wa 2021 hadi 2022 na kuahidi kuwakilisha bara la afrika ipasavyo hata hivyo wachambuzi wa maswala ya diplomasia na siasa za afrika wanaeleza kuwa kenya inazo fursa za kutosha kuweza kuhimiza baraza hilo kuangazia migogoro ya bara la afrika na kuhimiza amani mwandishi wetu wa nairobi Kennedy Wandera Baada ya kuangika bendera yake katika makao makuu ya baraza hilo mjini New York Jumatatu, na kuwa sehemu ya nchi tano zilizochaguliwa miezi sita iliyopita kwa mjumbe asiyedumu kwa mwaka 2021 mwaka 2022, ikiwa ni pamoja na India, Mexico, Ireland na Norway, Kenya inarejesha uwepo wake katika baraza hili miaka 23 baada ya kuwahi kufanya hivyo. The Of the Republic of Kenya, Kenya itashirikiana na wanachama watano wa kudumu wa baraza hilo ambao wana kura ya turufu: Marekani, Urusi, Uchina, Ufaransa na Uingereza, pamoja na wanachama wengine tisa wasio wa kudumu, kushiriki mijadala na kuafikia maamuzi muhimu yaani, kutoa adhabu, kutoa kibali cha kutumia majeshi, kudumisha amani, kupiga marufuku mataifa yasiyotii vipengee vya baraza hilo, na hata kushiriki katika mchakato wa kuchagua majaji wa mahakama ya kimataifa ya haki. Kenya is honored for the third time to begin ten... Nairobi inaeleza kuwa itahanikiza sauti ya bara la Afrika na haitasita kuchukua maamuzi mazito iwapo itahitajika kufanya hivyo. Balozi Martin Kimani ambaye ndiye mwakilishi wa kudumu wa Nairobi katika shirika la Umoja wa Mataifa akiwa mjini New York ameeleza kuwa kwa miaka miwili ya kuhudumu, Kenya itajiunga na wanachama wa baraza hilo kutafuta suluhu kwa matatizo ya Afrika yanayoweza kupatikana kwa juhudi za Kiafrika. We will speak up boldly. Tutasikiliza Africa, na tutazungumza kwa ujasiri kwa niaba ya Afrika na kwa mataifa madogo ya visiwa yanayoendelea na maeneo mengi nje ya Ulaya na Amerika Kaskazini yenye kipato cha chini na yaliyotelekezwa na kwa mataifa yote makubwa na madogo. Great. And small. Wakati balozi Martin Kimani anapotoa taswira ya jinsi Nairobi itakavyoshirikiana na wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, wafuatiliaji wa diplomasia, migogoro na siasa za Afrika wanaeleza kuwa Nairobi ina kapu lililojaa. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha anaeleza vyoe kwa macho yote sasa yanaangazia Nairobi kutazamia kwamba katika wanachama wake kule New York, itashika kani na kutetea masilahi ya nchi za Afrika, kuendeleza msimamo ambao nchi za Afrika zimekuwa zikiuchukua kwa mambo mengine, na wakati mwingine pia kujenga hadhi ya bara hili kwa kuwa mwakilishi mzuri wa masuala mbalimbali ya usalama katika dunia. Na japo inaelezwa kuwa Nairobi haiwezi kutumia nafasi hii kutafuta uungwaji mkono dhidi ya mataifa inayojikuta katika migogoro nayo kama Somalia, profesa Chacha anakari Kenya inaangaziwa macho kufuta migogoro barani Sudani. Kwa mfano, kule Darfur limekuwa ni swalo la muda mrefu, na ni matumaini kwamba Waafrika watatarajia nchi ya Kenya kutoa sauti ili itetee hali ya usalama katika bara la Afrika. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ni chombo cha kipekee kilicho na mamlaka ya kushinikiza amani kote ulimwenguni kwa kuamrisha ulinzi wa wanajeshi na hata kuweka vikwazo kwa nchi zinazovuruga amani duniani. Na kwa Nairobi hii ni nafasi ya kueleza ulimwengu hadhi yake. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini Kenya na kuangazia swala la malezi ya watoto ambalo kwa kiasi kikubwa ni jukumu la mama mzazi na baba mzazi. Hata hivyo, hivi sasa tunashuhudia kwa idadi ya wanawake wanaobeba jukumu la kulea watoto peke yao inazidi kuongezeka kiasi kwamba mama anashika nyadhifa mbili kama baba na mama katika malezi ya watoto mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi alizungumza na baadhi ya wanawake ambao kwa miaka mingi wamelea watoto bila ya kuwa na baba mzazi, kwa vile hawako pamoja katika mahusiano, kutokana na mizozo ya kinyumbani, na hivyo kina baba hao wanakwepa gharama ya maisha na majukumu ya uzazi. Wini Amondi anaelewa sana uchungu wa kuachwa baada ya mume aliyemwahidi kufunga ndoa naye kumtoroka na kumwacha akiwa mja mzito akageta bao lingine, tukakaa na yeye, akakuja akachange mind yake, kama nilikuwa na bao six months, akaniacha. Sasa nikaelewa siwezi kwa mtu tatu ni eh, ni mzazi, nikamzaa, nikamlea. So, la long ni kwa tu nikilea watu wangu, even though kuna ma challenges. Sasa zingine unapata ka unaweza sotewa, mtu atakwenda shule kama mwenyewe tu una do mtaweza kukuzwa shule inabidi unakaa unajiuliza, hasol gani nikifanya mtoto atarudi shule haraka. Alikuwa na matumaini ya kuwa na familia yenye msingi dhabiti, ila sasa amesalia na uchungu wa kulea bila y baba mzazi na bila y kazi. Analazimika mara nyingi kufanya kazi za kufua ili kujikimu kimaisha pamoja na mwanawe. Ye mwenyewe afya yake iko poa, lakini kuambia about mtoto hii, unaona kaa nikaa ataki kutekea. Sasa unajua inabidi unafanya ile kazi, hata we mwenyewe ukiangalia unatamani tu hata mtoto wako at least asipitie hiyo kitu eli huhasl apate maisha apate education in the future asipitie maisha ulipitia sabuenabidi. So, life ya masingo pane nakwanga hadi sana nikujikaza, tunajikaza tu. Idadi ya wanawake wanaolea watoto bila baba mzazi nazidi kuongezeka nchini Kenya. Victoria ni mama wa watoto watatu, anasema Ugumu wa kulea watoto bila baba, mara nyingi huwasukuma akina mama kufanya kazi zisizostahili maishani. Sana sana sisi wanawake wenyewe tunatoka kwa ghettos. Maisha ya kuwa single mother ni maisha magumu kabisa, kwa sababu una struggle to make ends meet, na inakuwa ni struggle ambayo Uh, saa so zingine inakubidi ufanye mpaka zile vitu zenye hauhitaji kufanya, unajipata umeingia kwa vitendo maybe hata huku unatarajia ufanye but, ukiangalia watoto wako ukiimajini wanaweza lala njaa, unasema heri ufanye hiyo hiyo kitu yenye unaweza fanya, ndio ndio watoto wako wasilale njaa na wasikose kwenda shule. Kwa Victoria, sio rahisi kwake hasa kuwaacha wanawe wa kike nyumbani. Unapata most of the time mimi siko kwa ile nyumba, nimeenda kutafuta, so unapata aidha jirani ama mtu wa karibu anachukua ile advantage kwa mtoto wako. Unapata ametumia mtoto wako, aidha amemwingiza kwa early prostitution kwa sababu anachukua hiyo advantage ili aweze kumpa pesa, kwa sababu ya kuangalia vile nyinyi mna, wenyewe mnaishi kwa ile nyumba, anateka advantage kwa mtoto wako. Kina mama hawa mara nyingi hupitia changamoto nyingi kama vile kutafuta fedha zaidi nyakati za usiku, msongo wa mawazo, mara nyingi wakilazimika kufanya uamuzi ambao ni uchungu katika maisha yao. maisha nao ni ngumu, ndokamana nilipeleka watoto wengine nyumbani wasome nyumbani. Sasa huyu mdogo ndio niko nayo hapa juu. Maisha ya hapa madhari ni ngumu, sio poa. Biashara pia endelei poa, saa zingine uende kwa barabara, use pesa kidogo sasa unafikiri hii pesa kidogo nitafanya nayo nini? Unataka ulipe school fee, unataka ukule, unataka ulimpe nyumba. Sasa unaona hiyo baisa ni ngumu. Idadi hii inayoongezeka kila kukicha inazidi kutia hofu. Mwanasosiolojia Alex Munyere anahoji kuwa mienendo ya jamii imechukua mkondo mwingine, lile jambo la kuwa single parent, mama akiwa peke yake, lilikuwa ni kama haliko kwa sababu aidha ukifiwa na, na, na mume wako basi unachukuliwa na ndugu mwingine ama yule mwingine ambaye anahusika. Ukiwa uh, basi wewe ni, ni mke, hautakosa mume, kwa sababu unaweza kuelewa ukiwa mke wa pili watatu ama wanne, na kwa hivyo kulikuwa, kulikuwa na maadili mazuri na, na mafunzo mazuri yalikuwa yanasaidia. Wanawake wanaoathirika zaidi ni wanawake ambao wako katika umri wa miaka ishirini na kusonga mbele na huachwa wakilea watoto wenyewe baada ya wenzao wa kiume kukimbia. Tulipoanza kuchukua eh, maadili ya kigeni ambayo hatukuyajua sana na mpaka sasa hatuyajui sana, eh, yale mafunzo ya Kizungu hatujayashika, hatu, hatu sana na bado hatuna mwelekeo mzuri. Mafunzo ya, ya ya dini ya, ki, ya Kizungu hatujaishika vizuri, e, mafunzo ya ya tabia zao hatujazishika vizuri, na hapa tumeacha zetu za Kiafrika, basi tunakuta tume tuko pale katikati. Huba Abdi, VOA, Nairobi. kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Mkamiti Kibayasi akusomea muktasari wa habari za dunia. Leo ni siku ya uchaguzi wa marudio katika kinyang'anyiro cha viti viwili vya seneti kwenye jimbo la Georgia nchini Marekani, ambalo litaamua kama Warepublican au Wademocratic wanadhibiti madaraka katika baraza la seneti la Marekani. Korea Kaskazini haionekani kuandaa uchokozi mkubwa mwanzoni mwa utawala wa rais mteule Joe Biden, kulingana na jenerali wa juu wa Marekani huko Korea Kusini, huku kukiwa na wasiwasi kwamba Pyongyang inaweza kufyatua kombora au majaribio mengine ya silaha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakomea hapa. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami. Mwelekezi wetu Daniel Brown, naitwa Patrick Ndwimana hewani, nimeshirikiana mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu.