Yo, I want the hits. Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Heri ya mwaka mpya kutoka hapa Studio 15 Afrika. Tunatumai kwamba shabiki wetu wa VOA unaungana nasi katika mpango mzima safari hii ya VOA Express. Karibu, naitwa Salma Mohamed, mimi ni Collins Liberty Adede, ikiwa ni Jumanne ya tarehe tano mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Karibu kwa kipindi hiki cha leo, tumekuandalia mengi mazuri, habari kutoka maeneo mbalimbali mbali ya Afrika pamoja na burudani katika kipindi hiki. Basi hii leo katika burudani tuna mengi maanake, kibao kipya pale cha darasa na Ali Kiba wakiwa wanang'ang'aa siku hizi za Januari. Unakumbuka uh, wakati wa sherehe, najua wengi walikipata kibao hicho katika sehemu za burudani. Kwa hivyo pia vilevile vile tutakupa burudani hiyo safi sana kama kawaida. Kuna kitengo cha kero lako ambayo tutakuwa tunaangazia na pia tutakuwa tunafuatilia yanayojiri mitandaoni, lakini kwanza tuanze na habari ambazo tumezipatia kipaumbele wakati serikali burundi inapoendelea kuimarisha usalama kote nchini humo watu tisa wameuawa mkesha wa jumapili kwenye mashambulio mawili tofauti mauaji hayo yametokea baada ya shirika la kutetea haki za binadamu nchini burundi kuripoti kwamba watu zaidi ya 450 waliuawa mwaka 2020 maelezo zaidi anatupatia jean marie vianney burundi kutoka mjini kigali rwanda kwa mujibu wa duru rasmi za serikali ya burundi shambulio la kwanza lililenga gari moja iliyokuwa ikisafirisha watu sita kwenye barabara kuu inayotokea mjini kati bujumbura na kuelekea katika mkoa wa bururi kusini mwa burundi siku ya jumapili usiku wakati huo genge la watu wenye silaha liliwafatulia risasi watu waliokuwa ndani ya gari hiyo baada ya kuwapora kitita cha pesa taslimu na bidhaa zingine zenye thamani Watu watatu waliuawa wa hapo hapo baada ya gari hiyo kuchomwa moto na watu wengine watatu walijeruhiwa vikali kufuatia shambulio hilo. Mkutano uliandaliwa siku ya jumatatu hii ili kuwatuliza moyo wananchi na kuwahamasisha wajihusishe na harakati za kulinda usalama kwa ushirikiano na vikosi vya usalama wa taifa. Hadi sasa walioendesha shambulio hilo bado hawajajulikana. Hayo yakiarifiwa watu wengine sita wa familia moja ya askari polisi mstaafu mwenye umri wa zaidi ya miaka 50 na mkewe pamoja na watoto wao wane waliuawa siku ya Jumapili usiku katika mkoa wa Karusi katikati mwa nchi ya Burundi. Polisi ya taifa imethibitisha vifo hivyo na kutaja kwamba watu watatu wamekamatwa kwa sababu za uchunguzi. Shirika la kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi Iteka limelani vikali kuona mauaji dhidi ya raia yakiendelea kujitokeza mwaka huu mpya wa 2021. Na, na, na katika ripoti yake, shirika hilo limekiri kwamba mwaka uliopita wa 2020 watu zaidi ya 450 waliuawa wa nchini Burundi. Hata hivyo, serikali ya Burundi imekanusha kwa dhati yaliyochapishwa katika ripoti hiyo na kutaja kwamba ni udanganyifu mtupu. Itafahamika kuwa licha ya mashirika ya kutetea haki za kibinadamu kudhihirisha kwamba hali ya usalama ilididimia mwaka uliopita nchini Burundi, rais wa jamhuri ya Burundi, Evariste Ndayishimiye, wakati alihutubia taifa mwanzoni mwa mwaka huu, alihakikisha kuwa hali ya amani na usalama viliimarika mwaka uliopita kote nchini Burundi na kwamba mwaka wa 2021 serikali yake itaendelea kuwajibika kikamilifu katika jitihada za kulinda usalama wa raia wote na taifa nzima kwa ujumla. Jamari Vaneichu, Burundi, Sauti Amerika. Kigali. Na hivi sasa basi tunavuka boda kuelekea kule maeneo ya Goma ambapo malivika yuko tayari kutujuza kwamba watu zaidi ya ishirini na mbili wameuliwa na wengine ambao idadi bado haijajulikana kutekwa nyara na waasi wanaodhaniwa kuwa ADF wilayani Beni, Kivu Kaskazini Mashariki mwa Kongo. Wananchi katika eneo hilo wanasema wamechoshwa na mauaji hayo yanayotokea katika maeneo chini ya uangalizi wa jeshi la kulinda amani la um moja wa Mataifa, MONUSCO. Taarifa hiyo kamili Inakujia naye malivika kuna watu makumi mbili na mbili ambao wamefariki. Tunawaona hapa kuwe kilometre na mwenda, ni mambo ya kushangaza sana, ni watu ishirini na mbili hadi sasa ndiyo mili yao imepatikana wakiwa wameuliwa kukatwakatwa na mapanga na wengine kwa risasi, wakiwemo wanawake na watoto na hata wazee na watu wazima, akisema Paluku Wilson kutoka mashirika ya kirahia pamwenda rwenzori kufika magharibi adui jipengeza mwenda jana eh, kuanza saa moja ya usiku. Angalia sasa, ameua tena watu makumi mbili na mbili kwa nivo ya mwenda. Hiyo ni sikitiko kubwa sana, kilio kubwa sana ambacho raia ya sekta ya ronzero inaendelea kuwa nayo. Kuna watu ambao wametekwa nyara, lakini hatujajua hesabu ya kwao. Hali ni mbofu, hali ni mbofu sana, watu wakiwa katika hali mbaya na wasiwasi wasi kufuatia mauaji hayo, Muhindo Gervin anduka hali na katala huku kwetu katika mtaa wa Beni huu uh, Mutwanga, kuna watu makumi mbili na mbili ambao wamefariki. Tunawaona hapa huku katika lokalite ya kwa, kwa vi, kerere we kilometre na mwenda. Ni mambo ya kushangaza sana, wabunge wakisema mauaji hayo yametokea kutokana na ukosefu wa jeshi kwenye baadhi ya vijiji Saidi Balikwisha ni mbunge wa Kivu Kaskazini, akiwa eneo la mauaji fektifi. Ikikuwa no konsiderable, ikikuwa ya kidogo, ndio vile viko na profite kuingia pale. Ama kuko wengine mavilaji yenye hakuna taa militere moya, ndiyo bana profite kusabuti. Wengine wakiomba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukubali msaada wa jeshi la mataifa mengine kusaidia jeshi la Kongo FARDC. Muhindo Vaumawa ni mbunge wa Beni akiwa katika bunge la taifa mjini Kinjasa. Ni lazima kuita eh, nji rafiki ambayo inaweza kuwa hata Angola ama nji ingine e, waje watusaidie na wapigwe hiyo vita, kwa sababu unawaza hiyo tekniki imeonyesha ambayo adui anapigana nayo unakuwa mchezo e, mingi na askari wengi wamekawa huko, ni ya lazima wengi waondoshwe juu e, tuone wale ambao wanaweza kuja watafanya pia kazi namna gani vietu nji ingine. Sekta ya Rwenzori kwa sasa imekuwa ikihesabu kila siku mauaji kutoka kwa waasi ambao serikali inasema ni ed kutoka Uganda. Tunahitaji usalama, tunaomba gavumenti ya Kongo ifanye juu chini iweze kuleta usalama ndani ya eh, sekta hii ya Rwenzori sababu watu wamekufa wengi sana sana wanaohusika na mauaji ya watu wasiokuwa na hatia, vilio kila siku katika uangalizi wa MONISCO, yaani Umoja wa Mataifa. Oster Malivika, Sauti Amerika, Goma. Asante sana Auster Malivika kwa taarifa hiyo kutoka kule DRC Congo. Salma, inasikitisha watu wanaanza na mauaji mm, tarehe tano tu na mauaji yanaripotiwa katika eneo hili, inakuwa inasikitisha sana. Ni kweli manake, unavuka mwaka salama, alafu ndio mambo yanakuwa kama hivyo. Ni jambo ambalo natumai viongozi wa mataifa hayo watafuatilia kwa karibu. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kufata habari zetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Enda tafuta tu VOA Swahili kwenye Facebook na utafuatilia matangazo haya, ama pia unaweza kutembelea ukurasa wetu wa VOA swahilicom. Sasa tumkaribishe Mkamiti Kibayasi atupatie habari za dunia. Hivi sasa ni saa 2 kamili asubuhi kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Viongozi wa ghuba wa mataifa ya kiarabu waliwasili Saudi Arabia leo Jumanne kwa mkutano unaolenga kumaliza mzozo wa muda mrefu na Qatar ambao ulivuruga umoja wa ghuba wakati mivutano ya kikanda na Iran ilipokuwa juu Emir Sheikh Qatar Tamim bin Hamad al Thani alikutana katika mji wa kihistoria wa Al Ula na mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhamed bin Salman. Viongozi hao wawili wakiwa wamevaa barakoa walikumbatiana kwenye uwanja wa ndege kabla ya mkutano huo. Kuwait ilitangaza kwamba Saudi Arabia ambayo pamoja na washirika wake waliisusia Doha katikati ya mwaka elfu mbili kumi na saba watafungua tena anga zake na mipaka yake kwa Qatar chini ya makubaliano ambayo ofisa mwandamizi wa Marekani alisema yatatiwa saini mbele ya mshauri mwandamizi wa White House Jared Kushner. Wakati timu kutoka shirika la afya duniani WHO inajitayarisha kuitembelea China ili kuchunguza asili ya Covid 19. Beijing imeongeza juhudi zake siyo tu kuzuia milipuko mipya, lakini pia inaweka maelezo kuhusu lini na mahala gani janga hili lilianza. China imepuuza ukosoaji wa namna ilivyoshughulikia awali virusi hivi vya korona vilivyotambuliwa kwa mara ya kwanza katika mji wa Wuhan mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tisa, na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Hua Chunying alisema Jumatatu kwamba nchi hiyo itaikaribisha timu ya WHO lakini kufuatia mivutano inayofukuta ya kijiografia, wataalam walisema wachunguzi hao haionekani kuwa wataruhusiwa kukagua baadhi ya mambo nyeti ya mlipuko huo, na Beijing inatamani kuepuka lawama kwa virusi hivyo ambavyo vimeua zaidi ya watu milioni moja nukta nane ulimwenguni. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Korea Kaskazini haionekani kuandaa uchokozi mkubwa mwanzoni mwa utawala wa rais mteule Joe Biden, kulingana na jenerali wa juu wa Marekani huko Korea Kusini, huku kukiwa na wasiwasi kwamba Pyongyang inaweza kufyatua kombora au majaribio mengine ya silaha. Korea Kaskazini mara nyingi imekuwa ikifanya majaribio makubwa ikiwemo ufyatuaji makombora au silaha za nyuklia wakati wa kipindi cha mabadilishano ya urais Marekani, katika juhudi za kuonyesha uwezo wake wa kijeshi na uwezekano wa kuongeza mazungumzo ya baadaye na Washington, lakini hadi sasa Korea Kaskazini imekuwa kimya tangu Biden kushinda uchaguzi. Badala yake, Pyongyang imezingatia kwenye uchumi wake ambao umekumbwa na virusi vya korona na kupelekea kufungwa kwa mipaka, vikwazo vya kimataifa vinaendelea na mafuriko makubwa ya hivi karibuni na mwandishi wa Iran ambaye alitafsiri kwa lugha ya Kifarsi kitabu kinachowasifu wana mgambo wa Kikurdi wa Siria amehukumiwa nchini Iran kifungo cha miaka mitano jela baada ya kukutwa na hatia ya shutuma za usalama, jambo ambalo wakili wa mwandishi huyo amelikana na kusema si haki, pamoja na wanaharakati wa Iran na Marekani wanaotetea uhuru wa kuzungumza. Katika mahojiano ya Disemba 30 na VOA kutoka Teheran, wakili Naser Zarafshan alisema alipokea taarifa kuhusu mteja wake Arash Ganji siku hiyo hukumu ilipokuwa inatolewa na mahakama ya mapinduzi katika mji mkuu wa Iran. Siku mbili kabla, mwandishi huyo ambaye pia ni mkalimani alionekana kwenye chumba cha mahakama kwa kesi dhidi ya mashtaka matatu ya kula njama ya kuharibu usalama wa taifa la Iran, kuwa mwanachama wa kundi haramu na kueneza propaganda za kuipinga serikali, wakili huyo alisema. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi so, Kibao hicho kifupi, tumesalia kule Nigeria, kinatupeleka katika kitengo cha barazani. Wacha tuangalie leo katika barazani kuna nani huku, Salma. Na leo barazani, tunakuuliza, hivi shabiki wetu, je, nini hisia zako kuhusu taarifa za baadhi ya viongozi wa serikali kuwachapa viboko watuhumiwa wa uhalifu? Hii ni baada ya kutokea eh, video zinazoonyesha maafisa wa taifa fulani wakishambulia <laughs> waliokuwa hawajafanya kazi, wamekula mkwaju mpaka wakajua kweli hey. Haya, tuwasikize hawa wanasemaje. Tuanze na nani? Ras Bashir were ako Busia, Kenya. Kwenye mchango wako unasema hauungi mkono, hebu tuelezee. Siungi mkono wahalifu kupigwa viboko na viongozi. Naunga tu mkono kwamba mhalifu akipatikana ashikwe na apelekwe mahakamani ahukumiwe kifungo kulingana na makamani, kumiwe, kifungu, makosa ambayo amefanya. Sio pia viboko na wa dini na, na wa, uheshimiwa. Hapana, siungi mkono kabisa. Hiyo ni dhuluma na haistahili. Ikija kutokea labda pahali pale ulipo inaweza kuwaje? Ikitokea kama Kenya sisi kuwa tunalinga sheria hatuwezi kubadili ku, ku, dhuluma kama hizo. Kuna vikundi vya utetezi wa haki za binadamu, hawezi kubali vitu kama hivyo hapa Kenya. Ha, tukushukuru sana kwa kushiriki katika kitengo chetu cha barazani. nashukuru pia. Haya, Ras Bashir huyu akitoweka na maoni yake, anasema ye hakubali katu hilo swala, ni dhulma. Basi tuvuke kule boda tuangalie nchini Tanzania, nao wana yapya kusema. Bernard Samike tunamtafuta huyu Ah, kwa jambo liliotokea hapa nchini kwa siku za hivi karibuni ya viongozi kuwachapa watu kwa makosa mbalimbali kwa kutumia viboko, kwa kweli mimi alijaniingia kwa ufasaha wake, kwa maana saa zingine unakuta wa, wale wanaotandikwa ni watu wazima na wanafamilia zao. Sasa ile inakuwa ni aibu kubwa sana kwa jamii, na ingelihali, ningeona tu kwamba hawa viongozi wangetumia tu nyenzo zingine na si kutumia adhabu hiyo ya viboko. Sasa, mm, kwa mjumuisho mwingine nikasema kwamba mahakama sasa ni ya nini? Maake nimeona kwamba ile adhabu ambao wanaitoa wao ni kama vile wanajichukulia tu sheria zao mkononi, ili kusudi kufurahisha jamii, lakini sisi wana jamii hatufurahii. Sasa mahakama inahitajika tu kwamba wao viongozi wale wao oh, wanapeleka tu kesi hizo za watu ambao wamefanya makosa kwenye mahakama, ikusudi mahakama nayo iweze kutatua na iweze kujua kwamba kumbe na yenyewe ni muhimili mkubwa sana, kwa maana sasa mahakama inaonekana kama vile haifanyi kazi yake sasa inavyotakiwa. sawa, sawa, Umesema mwenyewe kwamba si vizuri kumpiga mtu mzima, na we ukiwa mtu mzima, kwa nini ufanye uhalifu? Uh, dada yangu, kwa mimi taarifa nilizozipata kwa ufasaha wake sawa, ni, ni, ni makosa tu ya kawaida ya kibinadamu, na makosa hayo hata kipindi cha nyuma yalikuwa yakifanyika, lakini tulikuwa tuoni adhabu ya viboko ikifanyika, lakini inashangaza kwa awamu hii E, tano hii wakati zinazoelekea miaka kumi ya rais la wetu huyu, lakini viongozi tunaona kwamba wanajichukulia tu sheria zao mikononi na kuanza kuwachapa tu watu pasipo hata kufata sheria na kanuni za nchi. Asante sana kwa kutupatia mtazamo wako ukiwa kule Tanzania. Haya, shukrani sana Vyohei, kwa kunipigia, nimefurahi sana karibuni Geisha Tanzania. Haya, asante, shukrani nawe pia yeah. Jamaa wanasema kwamba hawaungi mkono, jambo la kusikitisha sana. Baba watu, uko pale bwana anapigwa mkwaju, alafu wanawe wanamwangalia, inakuja kutokea katika <laughs> televisheni baadaye. ni hayo ha. Basi hayatuangalie tu, SMS sasa. Naam, hapa ninaye Raymond Victor ajasema uh, iko wapi lakini anasema viboko vimekatazwa shuleni, vimehamia kwa wazazi. Hatari sana hii hmm. za moyoni haonga naye Wandezi Iyenga, Mbozi, Songwe, Tanzania anasema kiukweli, viongozi wenye tabia kama hii, mimi siwaungi mkono hata kidogo. Maana kumchapa viboko mhalifu hakuna maana ya kwamba adhabu yake itapungua. Padri Moshi unasema huko Kotela, Moshi, Tanzania, unasema kama sheria zipo wazi na vifungu vyake ipasavyo, ya nini huyu kiongozi ajichukulia sheria mkononi kinyume cha utaratibu uliopo? Siungi mkono kiongozi kuchukua nafasi za namna hii, maana huku itakuwa anatafuta sifa zisizo na maana. Mhalifu ana mahala pake kisheria. Kutoka Kenya, jimbo la Nakuru, naye huyu kaileta anajiita Kaliet Superstars N Kamwaura. Asema hiyo ni kujiua kisiasa. Eh, ukifanya hivyo uonekane kisiasa na wakati wa kura unafika mm, basi ndio hali ishakuwa hiyo. Naya basi. Haya tuelekee katika burudani kwa sababu Express haikamilike bila burudani. Sasa hivi wacha tukite Tanzania tunampata Darasa na Ali Kiba katika kitu kipya kabisa ambacho kimetesa wakati huu wa sherehe kinaitwa Proud of You. Yebo. Yeah. Ah, ah, yeah, yeah, Na na na na na she got that beauty come mama mapenzi mapenzi mapenzi naweza kuchipua jangwani ya danganyifu usifanye utani na polisi utafungwa ukae ndani ndani mambo hadharani mgongoni kuzungushe mtani moyo ndani uone thamani no game game over sina sina sina sina sera ajenda sina pa kwenda mtu ukipenda danger naweza kusaga chuma mama ni season, yani, ana kila mara akitokea kibao chake kinatesa. Unaniambia kuna fununu fununu zimetokea kumuhusu eh, fununu kwamba Alikiba hivi sasa anaonekana kwamba anapata umaarufu mkubwa, ingawaje watu bado wanasema kwamba uongo, Diamond bado ndio simba, lakini tutazidi kuona mambo yanakwenda vipi. Huyu kijana Alikiba anakuja vibaya lakini hasa mashabiki wenyewe watamua. Kila kambi unajua ina wafuasi wengi. Maana yake we, kuna timu Kiba na kuna timu Diamond, hapo wataanza kucharazana, alafu pia eh, kuna timu Konde Boy. Okay. Harmonize inakuja tena sana lakini, sasa ni wakati wa kuangazia ya kero lako, na mwaka ni mpya, vijana wanajitosa kutafuta ajira. Shughuli hii nchini Kenya ni maarufu, inafahamika kama Tamaking ina changamoto zake. Katika kero hivi leo, utawasikia vijana wa kike Kenya, waliokerwa na tabia ya waajiri kuwataka kimapenzi wanapotafuta ajira, licha ya wao kuwa wamehitimu kielimu. Sasa hiyo inatatiza shughuli zao za kutafuta ajira. Tuwasikie. Napotafuta ajira, mimi kama msichana, sana sana wale watu naenda kuwaona kupata ili kupata ile ajira, kuaplai kazi unapata ukifika kule, we ni msichana, we ni mdogo, mara nyingi huwa hawawezi kupatia kazi tu hivi hivi, wanataka mwanzo wakutumie kimwili, ndio labda upatie kazi. Sasa hiyo ofa ya kuwa nibadilisha mwili wangu, nibadilishe ndo nipate kazi, huwa inaniudhi, ambao ni kitu ambacho nimepatana nacho mara kwa mara, kimekuwa kiniudhi kinikera, na ndio maana pia hapa nilipo sina kazi. Mtu atafikiria labda wasichana hawataki kufanya kazi. Ama labda ni wavivu ama labda anataka kutegemea wanaume, lakini si hivyo. Yani, kuna, hii ni kero kubwa sana, msichana akijitolea, amesoma, apata karatasi zake, anaenda kutafuta kazi lakini anapata, akifika pale anaambiwa ah, mpaka mwanzo ufanye hivi ndio sisi tukupatie kazi na si mtu mmoja tu. Labda utafanyia ule wa kwanza, ukifika utapatana na mwingine. Ni kitu ambacho kinaendelea ambacho chaumiza na ndio maana wana wasichana wengi sahii wadogo uvunjika moo na kitu kama hicho ukaona tu wako maisha inawaharibikia. Yeah, ndio maana hata nilivunjika moo nikiupande mwingine. Sizienda kutafuta kazi tena pia unapata tunapatana kuwa kazi siku hizi hazipatiwani kwa mtu yoyote tu. Mpaka huo, kuna mtu unamjua ndo akupatie. Kwa hiyo ningeomba vitu kama hivi vipunguke, vipunguke na sisi wadogo wenye ndo tunainukia at least future zetu ziwe secure, ziwe bright. Mambo kama haya tuwezi kubaliana nayo na hata tukikubaliana nayo sisi na si kila mtu atakubaliana nayo, inavunja sana moyo unapata maisha wasichana wengi sana wameharibika kwa sababu ya vitu kama hivyo. Kwa hiyo, viongozi ama labda wanao wakubwa wenye hizi kazi waache tu tabia kama hizo. Ni tabia ambazo zinakera na zinachukiza na zinatia chuki ndani ya nafsi kero hilo la manyanyaso ya kijinsia ikiwa bado ni changamoto ambayo katika karne hii inaendelea kushuhudiwa kila uchao. Hata hivyo, tuangalie mingine ambapo mwenzetu Patrick Nduimana e, katika mwezi huu wa Januari anatupekulia pekulia yavumayo mitandaoni. Karibu Patrick. Katika habari zinazovuma kwenye mitandao tofauti ya kijamii, nianze na habari hii ya kusikitisha kutoka nchini Kenya. Mwanafunzi wa kidato cha pili katika shule ya sekondari ya St Anne Kiriari amejiua leo akiwa bafuni wakati alikuwa anajiandaa kwenda shuleni. Msiba huo umetokea nyumbani kwake katika kijiji cha Kiangondu, kaunti ya Embu. Taarifa kutoka idara za usalama katika eneo hilo zinasema msichana huyo amejiua Jumanne hii saa tatu asubuhi majira ya Kenya. Mkuu wa polisi Kivaru Kaumbutu amesema taarifa walizopewa na majirani ni kwamba msichana huyo hakuwa na ugomvi wowote na wazazi wake, na tayari walikuwa wamemlipia karo za shule. Wakati shule nchini Kenya zilifunguliwa tena jana Jumatatu, baada ya kufungwa kwa miezi kadhaa kutokana na janga la Covid-19, polisi inasema inaendelea kufanya uchunguzi ili kujua kilichosababisha msichana huyo kujiua. Tukirejea hapa Marekani, kuna mbunge mpya mwanamke ambaye amesema atakuwa na ingia na bunduki bungeni na kutembea nayo mitaani. Lauren Bobet ni kutoka chama cha Republican, ameahidi kutembea na bunduki wazi mitaani, kulingana na taarifa ya BBC. Katika video iliyotolewa Jumapili, mbunge huyu ameonekana akiweka bunduki yake ya mkononi risasi kabla ya kuanza kutembea nayo mjini. Ameahidi kubeba bunduki yake akiwa katika vikao vya bunge Washington DC. Wengi wametoa hisia zao kuhusu habari hiyo Nianze na huyu, anaitwa Al Rijar Sheikh, anasema hii ndiyo nchi ya demokrasia. Naye Frida Mari ameandika hajielewi. Al Hadhiri Yahya anasema demokrasia hiyo. Tuendelee kuangalia muvi mpaka mwisho. Nimalizie na habari hii ya Rwanda, ambapo serikali imepiga marufuku usafiri kati ya mikoa na miji ya nchi hiyo kutokana na ongezeko kwa kasi ya maambukizi ya virusi vya korona. Hatua nyingine ni kwamba shughuli zote zikiwemo biashara zitakuwa zinafunga kuanzia saa kumi na mbili jioni majira ya nyumbani. Wengi pia wametoa maoni yao kuhusu habari hiyo. Huyu anaitwa Joel Dante Golvin anasema ndugu zangu, mwendelee kuwa wavumilivu, lakini ninatoa ushauri kwa serikali isitishe kwa muda utalii. Huyu anaitwa Nionhuru Takia anasema ee Mungu, tusamee njaa itatumaliza. Ni hayo tu kwa leo. Kwenu timu Mombasa, asante sana Patrick Pato kwa kitengo hicho cha yanayo trend mitandaoni. Sasa Salma, naona muda wetu hapa studio umekamilika. Tukunje jamvi letu kwa kitengo cha swali la leo, na leo swali tumekuuliza hivi. Je, unafikiri hatua zilizochukuliwa na serikali ya Kenya kuwarudisha wanafunzi mashuleni zinatosha kudhibiti maambukizi ya COVID-19? Tuanze naye Jeremaya Sebastian, unasema huko Katavi Inteka, sijui ni wapi huku, lakini unasema kiukweli, ni jambo zuri sana kuwarudisha wanafunzi shuleni, lakini cha msingi hapo ni kufuata taratibu zote zinazotolea na wizara ya afya pamoja na serikali ya Kenya. Amoni Bizuli anasema yeye yuko kule Biharamulo. Hakika serikali ya Kenya ipo kwenye wakati mgumu sana. Mako Oriama anasema uko Nairobi, Kenya, anasema mimi nasema ni bora sana wanafunzi wawe shuleni kuliko mtaani, hii itasaidia sana. Mtambo Kongole akiwa kule Lubumbashi anapaza hisia zake, anasema hivi, kwangu mimi naona kama hakuna haja kuweka walimu na wanafunzi nyumbani bila mafunzo. Covid-19 ni sawa na magonjwa mengine duniani. La muhimu ni kwa wanafunzi kutii masharti ya kujikinga na Covid-19. Huyu naye Piloi Tedi Malema Junior anasema Kenya haina uwezo wa kudhibiti maambukizi shuleni, lakini hatari za watoto kukaa nyumbani ni kubwa sana. Wakiwa nyumbani, watoto chini ya umri wa miaka 16 wana Kwenye mihadharati na zinaa. Isaac Saidi E. Paul akiwa DRC anasema baraka, anaipongeza serikali kuwarejesha wanafunzi shuleni, kwani hatujui lini covid itaisha. Pia walimu wawe makini kwa kuzingatia masharti ambayo yanatolewa na wataalamu wa afya. Dominic Kimetu anatumalizia akisema okay, pesa walikula zote, sasa hakuna njia ya kupata pesa, wacha watoto warudi shuleni kwanza. Mimi niko na uchungu sana na hii serikali ya Jubilii kutoka Sanawari, Kilimani, Arusha, Tanzania. Nyumbani ilikuwa ni salama zaidi. Kama leo ndio wanaona wakiwarudisha shule ni salama, watakuwa wamewacheleweshea tu elimu watoto. Huyu ni Abubakar Ngeresi, tulikuwa tunajadili, unakumbuka, mm -hmm, tukiulizana ni sawa watoto kuwa shuleni ama, mm, nyumbani. Wale wanaombana barakoa, wanaombana peremende, kabisa, barafu, na hizi ni njia zote za kupisha mayote tisa. Mtoto atakuwa ni mtoto tu vilevile, unamwambia jambo sasa hivi, baada ya dakika tano, amesahau amelirejelea. Na ndio maoni haya mengi watu, lakini hivyo wanasema kwamba elimu lazima iendelee, COVID haijulikani itaisha lini. Tunamalizia hapo, msikilizaji. Asante kuwa pamoja nasi na shukrani sana kwa mhariri wa siku Khadija Riami na wengine wote waliohusika, akiwemo Aida Isa, akiwemo Aida Isa. Mimi ni Collins, Libertia Dede na mimi ni Salma Mohamed, kwaheri.