Doulada maraikanka ayasitosa uguedese. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa mkamiti kibayasi na mimi jina langu ni patrick nduimana tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni leo ikiwa ni jumatatu tarehe 4 januari mwaka 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya afrika mashariki na kati na maziwa makuu vilevile kupitia masafa yetu ya fm katika sehemu mbalimbali ulimwenguni <tune> Katika matangazo yetu hivi sasa, shule kote nchini Kenya zimefunguliwa leo Jumatatu, miezi tisa baada ya kufungwa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona yaliyosababisha mahangaiko makubwa na kuathirika uchumi wa nchi hiyo huku washika dau wa elimu wanasema bado hakuna mfumo thabiti wa kuepusha maambukizi mashuleni. Hata the issue of social distancing, wanafunzi wengi tunajaribu kuwaweka ili waweze kuwa na social distancing, lakini unapata wengi wanasahau wanakaribiana, barakoa, wengine wanakuja hawana barakoa. Na katika habari nyingine, Uingereza leo imeanza kutoa dozi za kwanza za chanjo dhidi ya korona za AstraZeneca. Mgonjwa mwenye matatizo ya figo mwenye umri wa miaka 82 kwenye hospitali ya Oxford Churchill amekuwa mtu wa kwanza kupigwa chanjo hiyo. Ni baadhi ya taarifa utakazozisikia kwenye matangazo yetu hivi sasa, ambayo pia yanasikika kupitia tovuti yetu voaswahili.com. Kwanza ni habari za dunia, zinasomwa na Patrick Nduyimana. Sudani, Misri na Ethiopia zimekubaliana kufanya mazungumzo zaidi mwezi huu katika jaribio jingine la kusuluhisha mgogoro wa muda mrefu kuhusu bwawa kubwa la kuzalisha umeme la Ethiopia kwenye mto Blue Nile. Mazungumzo ya awali kuhusu bwawa hilo yalikosa kufikia makubaliano kuhusu kiasi ambacho Ethiopia inastahili kujaza maji bwawa la Grand Renaissance. Masuala yenye utata yanahusu namna Ethiopia inastahili kujaza maji bwawa hilo kila mwaka iwapo msimu wa ukame unatokea na namna nchi hizo zinastahili kutatua migogoro inayoweza kujitokeza katika siku zijazo. Ethiopia amekataa pendekezo la kusitisha mradi wake wakati upo katika hatua za mwisho kukamilika. Misri ambayo inategemea maji ya mto Nile kwa kiasi cha asilimia 97, hasa kwa shughuli za kilimo na maji ya kunywa, ina wasiwasi kwamba bwawa la Ethiopia litapunguza kiwango cha maji. Sudan ambayo ilisusia mazungumzo ya mwezi Novemba ikitaka Umoja wa Afrika kuingilia kati na kuhakikisha makubaliano yanapatikana. Ina matumaini kwamba bwawa hilo litasaidia kuzuia mafuriko, lakini imeonya kwamba maisha ya mamilioni ya watu huenda yakawa katika hatari iwapo hakuna mkataba maalum utakaofikiwa. Serikali ya Iran leo imesema imeanzisha tena mpango wa kusindika uranium kwa kiwango cha asilimia ishirini, shughuli ambayo inafanyika katika kiwanda cha chini ya ardhi na hivyo kuvunja mkataba wa kimataifa wa nyuklia wa elfu mbili kumi na tano na uwezekano wa kutatiza juhudi za rais mteule Joe Biden kutaka kuirejesha Marekani kwenye mkataba huo. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema hatua hiyo ya Iran inalenga kutengeneza silaha za nyuklia na Israeli haitoruhusu Teherani kufanya hivyo. Hatua ya Irani kusindika uranium inatokea wakati kuna ongezeko la mivutano kati ya Iran na Marekani katika siku za mwisho za utawala wa rais Donald Trump. Teherani ilianza kukiuka mkataba wa nyuklia mwaka 2019 baada ya Marekani kujiondoa kwenye mkataba huo hapo mwaka 2018 na kuiwekea tena vikwazo Iran vilivyokuwa vimeondolewa chini ya mkataba wa nyuklia wa 2015. Umoja wa Ulaya unasema kwamba huenda ikachukuliwa kwamba Iran inajiondoa kutoka makubaliano ya nyuklia kutokana na kuanza kurutubisha iraniumu yake. Jaji mmoja wa Uingereza leo ameamuru mwanzilishi wa mtandao wa WikiLeaks Julian Assange asipelekwe Marekani kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu ikiwemo kuvunja sheria inayohusu ujasusi. Jaji huyo ameeleza kuwa matatizo ya afya ya akili aliyonayo Assange yanamuweka katika hatari ya kuweza kujiua Marekani na mshutumu wa Assange mzaliwa wa Australia mwenye umri wa miaka 49 kwa makosa 18 yanayohusiana na WikiLeaks kuweka hadharani habari nyingi za siri za jeshi la Marekani na mitandao ya kidiplomasia ambazo zinahatarisha maisha ya watu. Waendesha mashtaka wa Marekani wanatarajiwa kukata rufaa juu ya uamuzi huu wa mahakama kuu ya London. Kesi hiyo mwishowe itapelekwa kwenye mahakama ya juu ya Uingereza. Mawakili wa Assange Jumatano wataomba mteja wao waachiliwe kwa dhamana. Assange amekaa jela au kwenye mazingira ya kujitenga kwa hiari kwa kipindi cha miaka kumi iliyopita. Makundi ya waasi yanaendelea kudhibiti sehemu za kusini mwa mji wa Bangasu, Jamhuri ya Afrika ya Kati, wiki kadhaa baada ya kushutumiwa kwa kujaribu kupindua serikali, huku matokeo ya uchaguzi mkuu yakiendelea kutolewa. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Kundi la wapiganaji ambalo linadhibiti theluthi tatu ya Jamhuri ya Afrika ya Kati lilianza mashambulizi dhidi ya serikali mnamo Desemba 19 kwa lengo la kuvuruga uchaguzi mkuu na kutoa mji mkuu wa Bangui. Wanajeshi wa serikali wakisaidiwa na wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa na Rwanda wamewazuia kuingia mji mkuu. Hata hivyo wapiganaji hao wameshambulia mji wa Bangoso wenye madini ya almasi karibu na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kilomita 750 kutoka mji mkuu wa Bangi. Wapiganaji watano wameuawa na wanajeshi wawili kujeruhiwa katika shambulizi hilo la Jumamosi. Taarifa ya muungano wa wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini humo MINUSCA imesema kwamba wapiganaji hao wanamuunga mkono aliyekuwa rais Francois Bozize. Serikali ya rais Faustin Archange Touadera anayetarajiwa kushinda uchaguzi uliofanyika Desemba 27 imemshutumu Bozize kwa kujaribu kufanya mapinduzi. Bozize amekanusha madai hayo. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Bilionia wa China Jack Ma ambaye anamiliki kampuni ya biashara ya Alibaba inasemekana hajulikani alipo baada ya kutoonekana hadharani kwa zaidi ya miezi miwili hali ambayo imechochea uvumi kwenye mitandao ya kijamii kuhusu mahali alipo. Gazeti la Uingereza la Financial Times limeripoti kwamba Ma alishindwa kuhudhuria onyesho la Africa Business Heroes Novemba elfu mbili na ishirini na nafasi yake ya ujaji katika onyesho hilo ilichukuliwa na mtu mwingine ambaye aliteuliwa. Kutoonekana kwake kunakuja wakati serikali ya China inazidi kuziba biashara zake baada ya bilionea huyo kukosoa mfumo wa serikali katika kudhibiti biashara. Mvutano huo kati yake na serikali ya China ulipelekea kusitishwa kwa mkataba wa kibiashara wa dola bilioni 37 kwa kampuni ya Alibaba. Msemaji wa Alibaba leo ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba hayo ni mabadiliko yaliyotokana na kuwepo kwa shughuli nyingine kwa wakati mmoja, lakini hakutoa maelezo zaidi. Mawaziri kumi wa zamani wa ulinzi wa Marekani jana wametahadharisha dhidi ya hatua yoyote kulihusisha jeshi la taifa katika juhudi za kudai kwamba kulikuwa na wizi wa kura, wakisema hali hiyo inaweza kuipeleka nchi kwenye njia hatari isiyoheshimu sheria na katiba. Mawaziri hao wa zamani wa ulinzi wa Demokrat na Warepublican waliandika makala ya pamoja ya maoni yaliyochapishwa kwenye gazeti la Washington Post. Wamesema juhudi za kuhesabu upya kura katika baadhi ya majimbo pamoja na kupinga matokeo ya uchaguzi mahakamani bila mafanikio, zilizofanyika baada ya uchaguzi wa tarehe tatu Novemba. Matokeo yalikuwa dhahiri, waliandika mawaziri hao wa zamani wa ulinzi, bila ya kumtaja rais Trump katika taarifa yao. Wakati wa kuhoji matokeo ya uchaguzi umepita, ni wakati wa kuidhinisha rasmi kura za wajumbe kama inavyoelezwa ndani ya katiba, wameandika mawaziri hao wa zamani wa ulinzi. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa Juni huko nchini Kenya, ambapo shule kote nchini humo zimefunguliwa leo Jumatatu, miezi tisa baada ya kufungwa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona yaliyosababisha mahangaiko makubwa na kuathirika uchumi wa nchi hiyo. Serikali ya nchi hiyo imeeleza kuwa imetenga barakoa milioni saba nukta tano kwa wanafunzi kutoka familia zisizojiweza. Hata hivyo, wanafunzi wanarejea mashuleni wakati ambapo washikadau wa elimu wanaeleza kuwa bado hakuna mfumo thabiti wa kuwasaidia wanafunzi kuepuka maambukizi ya virusi hivyo wanapokuwa mashuleni. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera zaidi. kupitia kalenda mpya ya masomo iliyotangazwa mwishoni mwa mwaka jana, wanafunzi wa viwango vya chekechea PP1 na PP2, darasa la kwanza hadi tatu, tano hadi saba na kidato cha kwanza hadi cha tatu wamerejea ya masomo yao ya mhula wa pili Jumatatu, miezi tisa baada ya masomo hayo kukatizwa ghafla kutoka na mkurupuko wa virusi vya korona. Tayari wanafunzi wote wanaofanya mitihani ya taifa, yani gredi ya nne, darasa la nane na kidato cha wapo shuleni kujitayarisha kwa mitihani hiyo mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Washikadau wa elimu wanaeleza kuwa kabla kurejelea uhalisia wa masomo wanahitajika kupata mafunzo ya kisaikolojia, kujitayarisha kwa masomo ya hitajikayo na kujiweka katika nafasi nzuri ya kujielewa kwa uharaka, kama anavyoeleza John Owade, naibu mwalimu mkuu wa shule ya msingi ya kikatoliki ya Diwopa jijini Nairobi. Wanafunzi wengi wamekuja hawajielewi, wamekuwa nyumbani hiyo muda wote na mara nyingi unapata wao wanafunzi wako wanasoma, wengine walikuwa wanacheza, wengine wameingia katika grupu mbalimbali, lakini tuwajaribu kuwaleta tuwafanyie kaunseling, tuwaongoze, tuonyeshe jinsi ambavyo watakavyorudi shuleni. Changamoto zingalipo, hasa kuhusu wafikiaji wa vigezo vya wizara ya afya, kama vile wanafunzi kukaa kwa umbali wa mita mbili na wanafunzi wengine kuvalia barakoa kila wakati na kunawa mikono kwa maji yanayotiririka. Bwana Wade anaeleza VOE kuwa hayo huenda yakawa changamoto kwa wanafunzi na itahitaji muda zaidi wanafunzi wengi tunajaribu kuwaweka ili waweze kuwa na social distancing. Lakini unapata wengi wanasahau, wanakaribiana, wengine wanakuja hawana barakoa, na tumejaribu kuwasaidia tukawapatia barakoa siku ya kwanza ya leo, lakini tunaona kuwa ni jambo ambalo litakuwa ngumu kwa wanafunzi wengine sasana. Sasa wanafunzi wachekechea kwa sababu mara nyingi wakiva hiyo barakoa tia wanakosa pumzi. Waziri wa elimu Profesa George Magoha, ingawa amekariri kwa shule haziwezi kuwarejesha wanafunzi nyumbani kwa sababu ya karo, wazazi wanaeleza kuwa wana mzigo mzito wa kugaramikia karo na mahitaji mengine hasa kwa mikula inayorundikana mwaka huu. Wazazi pia wanaeleza kutaabika kuwatoa wanafunzi kutoka shule za kibinafsi hadi za umma kutokana na upungufu wa mapato, lakini huko nako nafasi ni finyu, wanaweza chukua ama e, hulemekuingannasttumeambiwa alishachukua watoto wengine. Prinipal ametwambia ameenda kudisks na walimu kama anaweza ktuadmit Serikali ya Rais Uhuru Kenyatta tayari imetoa amri kwa wasimamizi wa vijiji, mitaa, kata na miji kuhakikisha wanafunzi wote wanarejelea masomo yao hata kama walipata ujauzito kipindi hicho walichokuwa nyumbani. Kupitia amri ya kiutendaji ya rais, serikali imepiga marufuku kwa miezi mitatu aina yote ya michezo shuleni, hafla za kutolewa tuzo, drama na mashindano ya muziki, pamoja na ziara za masomo nje ya shule husika. Wazazi na wageni wengine hawatahitajika shuleni ila tupa watakapotokea dharura ya kufanyika hilo. Wanafunzi na walimu wote wanatakiwa kuvalia barakoa ndani ya majengo ya shule na kwa magari ya shule hiyo. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukiendelea na ripoti zaidi tunasalia hapa Washington ambapo wanasiasa, wachambuzi na Wamarekani wengi wameshtushwa na kukerwa na habari kwamba rais Donald Trump anajaribu kumrai katibu wa jimbo la Georgia kubadili matokeo ya uchaguzi ili kumpatia ushindi rais Trump. Sauti ya Trump ilisikika katika mawasiliano ya simu yaliyonaswa na kuchapishwa na gazeti la Washington Post la Marekani hapo jana Jumapili. Kutokana na hali hiyo basi Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Profesa Filbert na Mwamba na kumuuliza kwanza, hatua hiyo ina maana gani? Wengi wa watathmini hawajafurahia neno hili, sababu pale ilikuwa ni kukiuka sheria kwa rais kumshawishi anayesimamia sheria aa, wa mkoa wa Georgia amtengenezee kura elfu kumi na moja la, elikuwa, na ilikuwa alikuwa namwambia, wewe piga hesabu zako za ujaribu kwa njia upendayo yoyote upate kura elfu kumi na moja halafu Trump atangazwe kuwa mshindi. Mwenyewe Trump akiamini kuwa akifanya vile wataweza kugeuza matokeo ya uchaguzi Marekani, kwa hivyo kulingana na wataalamu ni ukiukaji wa sheria. Ni hatua gani zimeshachukuliwa au zitaweza kuchukuliwa dhidi ya Trump? Hatua sifikiri fikiri kutuna hatua yoyote watakaochukua Sababu naamini hawatachukua hatua ni kuwa muhula wa Trump unaisha, na baada ya majuma mawili atakuwa amemaliza hatamu za uongozi. Kwa hivyo nafikiri tu kuongea, ndivyo wataongea lakini sasa tukio hili limetokea wakati kuna wabunge hasa wa Seneti ambao wamesema watapinga matokeo ya uchaguzi hapo siku ya tarehe sita Januari pale bunge linabidi kuthibitisha matokeo rasmi. Je, hii itaathiri vipi juhudi zao? Itaathiri kwa, mimi nafikiri huu ni mwanzo wa mwisho wa chama cha Republican, kama tunavyokijua hiki chama, sababu ilikuwa kuwa walikuwa wanapinga wakiamini kuwa kulikuwa na shida fulani fulani, lakini sasa inaonekana hili ni jambo wanalazimisha na kuwa kama ni kama hawaelewi sheria. Kwa hivyo taswira ya chama cha Republican itashuka na wanaenda kufanya pingamizi hii, kwa hiyo haitasaidia kabisa sifa yao. Na kulingana na sheria, hii ni sawa kupinga matokeo rasmi, imepata kutokea, na ni hatua gani zinafanyika, yenyewe inakubalika kwa mfano wakati rais Trump aliingia kwenye uongozi, kuna mama mweusi kutoka California ambaye alienda akafanya upinzani. Sasa ukisema unapinga, ni lazima kuwe na mjadala, na huo mjadala ni lazima uchukue masaa mawili. Kwa hivyo wakifanya pingamizi kile, wanaenda kufanya ni kupoteza wakati, pengine mahali sasa ya kumaliza kuidhinisha ushindi wa Joe Biden mara moja, itachukua tena siku mbili zaidi, wakifanya mswada na mjadala wa kuharibu wakati. Kwa hivyo watachelewesha kuidhinisha kwa uchaguzi wa Joe Biden, chelewesha watachelewesha, lakini kukatiza hawatakatiza. Ni Profesa Philbert Namwamba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Eastern Shore katika jimbo la Maryland nchini Marekani. Be Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Eneo kubwa la biashara huru barani Afrika lilianza rasmi Januari mosi mwaka huu, likikusanya zaidi ya nchi hamsini na kujigamba kuwa ni moja ya soko pekee kubwa duniani katika misingi ya idadi ya nchi ambazo zinashiriki. African Continental Free Trade Area imeanza rasmi kazi baada ya uchelewesho wa takriban miezi sita kutokana na janga la virusi vya korona, lakini mtaalam anaonya kuwa bado kuna njia ndefu kabla ya kuondoa vikwazo na uwezekano wa kupata mafanikio. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Taasisi ya eneo huru la biashara Afrika ilitakiwa kimsingi kuanza miezi kadhaa iliyopita lakini uzinduzi wake ulicheleweshwa kutokana na janga la virusi vya korona na kasi ya polepole pole ya mashauriano. Lakini kinachosikitisha ni kusubiri kwa yoyote ambaye alikuwa na matumaini kwa biashara ya Afrika itafurahia kutokuwepo kwa vikwazo kwa kiwango kikubwa ilipofika siku ya mwaka mpya. Jaki Celiers, mkuu wa African Futures and Innovation katika taasisi ya masuala ya usalama yenye makao yake Pretoria, anasema itakuwa ni njia ndefu kabla ya kuondoa ushuru, urasimu kupunguzwa na mafanikio yaliyopigiwa debe yaonekane. The, the progress maendeleo uh, ya biashara huru katika bara hili yamekuwa na mafanikio ya kushangaza understand, na ya haraka, lakini nadhani bado kuna njia ndefu huko mbele. Sio tu mashauriano kuhusu ushuru ni lazima yakamilishwe, lakini nchi ambazo zina mivutano na kila mmoja ambazo zimefunga mipaka yao zinahitajika kufanya maamuzi. Chimbuko hili la umoja wa Afrika, AfCFTA, limetiwa saini na kuidhinishwa na mataifa yote 55 wanachama wa AU isipokuwa Eritrea. Biashara ya ndani katika bara hilo lenye watu bilioni 1.2 hivi sasa inasimama katika kiwango cha asilimia 16 wakati asilimia 65 ya biashara zake ni na nchi za Ulaya. Mpango wa AFCFTA ni kuboresha biashara ya ndani katika bara la Afrika kwa asilimia 60 ifikapo mwaka 2034 kwa kuondoa karibu ushuru wa kila kitu na kuunda eneo la uchumi la karibu dola trilioni 3.4 kama ikitekelezwa kikamilifu. Taasisi hii itawaondoa takriban wa Afrika milioni 30 katika umaskini uliokithiri na milioni 70 katika umaskini wa kawaida kwa mujibu wa makadirio ya Benki ya Dunia, Michiko. Karibu katika kona ya michezo. Ni mwanaspoti wako Sandey Shomari na moja kwa moja basi tunaanzia huko nchini Kenya, ambapo licha ya wanariadha wengi nchini humo kuathirika kikubwa kiuchumi baada ya mashindano kadhaa ya dunia kuahirishwa mwaka jana kutokana na janga la virusi vya korona, baadhi ya wanariadha hao wameeleza imani ya kurejea kwa kishindo mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja, hasa ikizingatiwa kuwa ratiba ya michezo mingi ikiwemo mashindano ya dunia ya Olimpik inatarajiwa kufanyika. Mwanamichezo wetu Denis Wanyonyi anayo taarifa kamili kutoka Kenya baadhi ya wanariadha wanaoibukia nchini Kenya wameelezea matumaini ya kutamba kwenye mashindano mbalimbali mbali ya humu nchini, kanda na vilevile katika rubaa za kimataifa baada ya msimu jana kuathirika pakubwa na virusi vya korona. Licha ya wao kutegemea sana mchezo wa riadha kama kitegauchumi, wengi wanakiri kuwa maisha yao yamebadilika pakubwa, kwani wamelazimika kusaka njia mbadala ya kujikimu kimaisha, ikizingatia kuwa nyingi ya mashindano yaliahirishwa mwaka jana kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Leonard Bett ni mshindi wa nishani ya dhahabu katika mashindano ya dunia kwa chipukizo 17 za mwaka elfu mbili na kumi na saba jijini Nairobi. So imetuadhiri kwa njia mingi sana, tena mazoezi na economy pia. So tumekosa ya hatujatumia, sasa hatujaenda mahali tukimbie because hiyo hiyo kukimbia ni ni, ni ni, sisi tu, si ndio? So ni sisi tumeadhirika hapo kiuchumi na tena kimazoezi. Hata hivyo Bet ameelezea imani kuwa atapata fursa ya kupeperusha bendera ya Kenya katika mashindano yajayo ya Olimpiki yatakayofanyika mwezi wa Agosti jijini Tokyo, Japan. Aidha, tineja huyu analenga kushiriki mbio za nyika mwaka huu wa 2021 kuna iba sauti ya Amerika amezi michezo kutoka Nairobi, nchini Kenya. Mwanakwetu mimi nero Denis Wanyonyi, asante sana. Denis Wanyonyi kutoka kule Nairobi, Kenya, moja kwa moja. Basi tuelekea hadi huko nchini Tanzania, mwanerishi wetu Jogi Jogopa anamulika mechi ya marudiano ya michuano ya klabu bingwa barani Afrika kati ya mabingwa wa nchi hiyo timu ya Simba ya Dar es Salaam na Platinum ya Zimbabwe. Kazi kwako, Georgi Njogopa. Wawakilishi wa Tanzania katika michuano ya kimataifa, klabu ya Simba inashuka tena dimbani Jumatano hii kuvana na wakali kutoka Zimbabwe ya Platinum, katika moja ya mchezo mgumu na utakatua hatima ya waramsimbazi yao kuendelea katika michuano ya kimataifa au la. Kwa vyovyote vile, Simba itahitaji kushinda sio chini ya mabao mawili ili iweze kupata tiketi ya kutinga katika hatua ya makundi katika michuano hii ya klabu bingwa barani Afrika. Msemaji wa klabu hiyo Haji Manara amesema leo kwamba timu hiyo imefanya kila linalowezekana ili kuondoka na ushindi katika mchezo huo, huku akitamba zaidi kwa kusema kwamba Simba imedhamiria kutoa pia hu, ubingwa wa ligi kuu soka Tanzania bara. Kwa hiyo wewe unapojitia kiherehere cha kutaka Simba itolewe, tutachukua tena ubingwa kwa mwakani. Ndege za ladies and gentlemen zile kubwa zote zile, utakuwa unaziona kwa zinapita tujuangani, unaangalia a au unachagua kupanda ndege kubwa, hiari ni yako. Focus yetu ni 90 minutes, focus yetu sio sio sio vitu vya ovyo ovyo vya kusadikika, si tumemnunua mchezaji. Simba iwesifa kazi hizo. Katika mchezo wake wa mwisho dhidi ya Platinum, Simba ililala kwa bao moja kwa sifuri mpaka wakati mwingine na mara nyingine kutoka Dar es Salaam nijochinjogopa. Asante sana George. Uliogopa kutoka Dar es Salaam moja kwa moja. Basi tunaruka hadi kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo michuano ya klabu bingwa barani Afrika itaanza kutimua vumbi na eneo hilo wiki hii. Na wakati huo huo, kocha wa TP Mazembe amefutwa kazi. Kulikoni? Maelezo kamili, tuungana na mwanamichezo wetu Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi na michuano wa maklabu barani Afrika, kesho mjini Kinshasa, timu ya Drecle Motema Pembe inawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itacheza mechi ya marudhulia dhidi ya Bravos ya Angola. Kwenye mechi ya maangilio Drecle Motema Pembe ilipata ushindi wa goli moja kwa sifuri kwenye ligi ya mabingwa timu ya Vita Club ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaepokea Ijumaa timu ya Young Bifolos ya Swaziland mjini Kinshasa kwenye mechi ya maingilio. Huko Swaziland walienda mabwa goli mbili kwa mbili. Wazee wa kazi Tipi Mazembe watapokea Jumamosi kwenye uwanja wa mpira wa Kamalondo hapa Lubumbashi timu ya Bwigidi Sport ya Gabon kwenye mechi ya maingilio mazembe ilichapa goli mbili kwa moja. Je, yeah, matabiri ya washabiki wa kandanda wa hapa Lubumbashi kuhusu mechi baina ya TP mazembe na bugidi sport ya gabon kwenye uwanja wa mpira wa kamalondo ndani. Mazembe kila mara akicheza anakuwa anashinda tu, itakuwa mechi moya ya nguvu sana. Mvua ya matimu yote mbili. Mazembe namna ile anacheza, tunazani ya kwamba hata wakati watacheza hapa Lubumbashi, TP mazembe anakuwa na bahati ya kushinda mechi ya Jumamosi. Tipi Mazembe itaongozwa na mkocha Pamphile Mihayo kisha majifunzi ya miezi mitatu huko Ulaya. Viongozi wa Tipi Mazembe wamemfuta kazi Dragan viskovit io wa ufaransa ambaye aliongoza timu ya TP Mazembe kwa muda wa mwaka moja, akiwa na umri wa miaka makumi sita. Dragen ameacha timu ya TP Mazembe kushika taji kwenye ligi ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kupata ushindi kwa mechi ya maingilio ya ligi ya mabingwa barani Afrika. Meza ya michezo, Sauti Amerika, America, Lubumbashi. Jina langu Kahozi Kosha. Asante sana Kauzi Kosha. Na kufikia hapo ndio tunakamilisha meza ya michezo kwa wiki hii. Ni mwana michezo wako Sandey Shomari nakwambia alamsik kwa sasa. Hadi hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Ninawatakia usiku mwema na wakati mzuri, popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Utawala mbaya na rushwa katika serikali haramu ya Nicolas Maduro umeitumbukiza Venezuela kwenye hali mbaya sana ya kibinadamu, kisiasa na kiuchumi katika historia ya nchi. Marekani imekuwa ikitoa misaada ya mamilioni ya dola katika juhudi za misaada kwa ajili ya watu wa Venezuela, wote walioko nje na ndani ya nchi. Hata hivyo, utoaji wa misaada ya kibinadamu ni suluhisho la muda mfupi tu. Kunahitajika mawazo mapya kwa masuluhisho ya muda mrefu. Ni kutokana na sababu hiyo ndipo shirika la kimataifa la Marekani la kutoa misaada USAID kwa ushirikiano na benki ya maendeleo ya Marekani zimezindua mpango unaojulikana kama better together. Aliyekuwa mkurugenzi wa maabara ya global development katika USAID Haribada anasema kuwa better together ni app inayokaribisha ubunifu kutoka kila upande wakati wowote wa na kote ulimwenguni, katika kutoa maoni yanayoweza kuchangia utoaji wa misaada kwa watu wa Venezuela walioko nje na ndani ya nchi. Maabara hiyo imeanza kugeuka kuwa taasisi ya ubunifu, teknolojia na utafiti, ikiwa sehemu ya taasisi ya demokrasia, maendeleo na ubunifu. Watu ambao wamepitia matatizo na ugumu wa maisha na kunyimwa kimaisha nchini Venezuela, na hivyo kukimbia utawala na kujaribu kubuni njia za kujijenga kwa muda kimaisha nje ya nchi, wanaweza kutumia ujuzi wa binafsi na kuendeleza mawazo ambayo hakuna idara ya maendeleo ingeweza kufahamu au kuwa na uwezo wa kufikiria hayo, kwa sababu si juu yetu kufanya hivyo. Ni maisha ambayo ni ya Wavenezuela, na ndio wanaweza kugeuza na kuwa na wazo ambalo watatafuta ubunifu wenyewe. Ni jambo la kutia hamasa kuhusu tuzo hizi, ama zinaweza kuwa kubwa au ndogo, amesema Bwana Baada. Tunafanya hii miradi kama vile ya fursa ya upatikanaji maji safi tunabuni mabaraza ya kidijitali kuwasaidia watu kutafuta jamaa zao. Tunaunda maabara za kuwasaidia watu kutafuta ajira, kwa mujibu wa kanuni na taratibu za nchi husika, ambapo wanajikuta wapo ambao wanaweza kuhamia na kutafuta usalama na kusaidia familia zao. Kama sehemu ya mradi wa Better Together, USAID inashirikiana na watu wa Venezuela ndani na nje ya nchi, pamoja na watu wa Brazil, Peru, Colombia yakiwemo makundi mengine ya kutoa misaada kote katika ukanda huo. Mwishoni mwa mwezi Oktoba, kaimu naibu mratibu wa USAID John Brassa alitangaza kundi la karibuni kabisa kupokea misaada ya USAID. Nimeridhishwa sana kutangaza hivi leo kuwa USAID inafadhili miradi mitatu mpya nchini Venezuela, Chile na Colombia, yenye thamani ya dola milioni moja chini ya mradi wa Better Together. Ameongeza kusema kuwa misaada hiyo itaboresha maisha ya maelfu ya watu, wakati miradi inayofadhiliwa na USAID na benki ya IDB ikifikia 19 kwenye mataifa hayo, huku mingine kadhaa ikisubiriwa. Kwa taarifa zaidi kuhusu mradi wa Better Together Challenge, unaweza kutembelea tovuti www juntos es mejor org. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani.